Xin tư vấn trồng cây Lộc Vừng

• Thread starter kijutonet
  • Ngày gửi
Em chào các bác, hiện tại em đang trồng 1 cây Lộc Vừng trước nhà, cơ bản thấy lá xanh tốt , nhiều nhánh. Nay em xin các bác tư vấn cho bón phân, chăm sóc thể nào để phát triển chiều cao cho cây.
Hiện nay cây trồng được gần 1 năm mà chiều cao so với lúc mới mua cũng không hơn nhau là bao nhiêu. Thân cây có vẽ lớn hơn nhiêuf thôi.

Em tính tỉa bớt cành để cây tập chung nuôi thân. Nhưng không biết nên thực hiện vào lúc nào, và những lưu ý khi tỉa cành cho Lộc Vừng.
Mong được sự giúp đỡ của các chuyên gia .

Last edited by a moderator:
Lộc vừng hay mọc ở bờ hồ…giống như sung, lộc vừng là cây chịu đất nhiều ẩm …Vũng tàu nhiều cát..nước thoát đi hết..nên cây chậm lớn..
Để cát giữ được nhiều nước và phân bón. Bác phải thêm phân hữu cơ vào cát rồi trộn đều..các chất mùn trong phân sẽ giữ được nước và phân bón cho cây lớn đều
Càng nhiều nắng nóng cây càng cần phải đủ phân bón và nước.để sống còn và lớn lên…nắng nhiều mà thiếu nước thiếu phân cây sẽ cằn cỗi…rồi thui chột đi

....Em tính tỉa bớt cành để cây tập chung nuôi thân. Nhưng không biết nên thực hiện vào lúc nào, và những lưu ý khi tỉa cành cho Lộc Vừng.

Bác tỉa cành để cây nuôi thân là…quan niệm sai…
Nhiều cành để có nhiều lá..lá quang hợp các phân bón do rễ hút lên biến thành năng lượng tích trữ trong thân …để thân cành lớn lên, ra thêm chồi thêm lá , càng nhiều lá càng nhiều cành , cây sẽ càng mạnh và càng mau lớn
Đủ ngày tháng đủ tuổi…đến mùa cây sẽ ra hoa

Tỉa cành chỉ nên dùng để tạo tàn cho cây có tàn lá đẹp, và nên tỉa vào đầu mùa sinh trưởng

trong thời gian đang nuôi dưỡng không nên tỉa cành, cây sẽ lớn nhanh

Last edited by a moderator:
Em xin cám ơn bác rất nhiều, em cũng thấy cây đang ra lá mạnh nên cũng tiếc nếu tĩa. Em chỉ có cái chưa bổ sung độ mùn được nhiều vì trồng trên nền đường mà trước đây bên dưới chủ yếu là cát khô
Chắc lâu lâu phải thay đất , bón thật nhiều hữu cơ .
Em bón bằng thức ăn thừa như xương cá , xương gà... thế có ổn khác bác nhỉ !:unsure:

Không có công dụng tốt đâu…mà chỉ làm cho côn trùng động vật kéo đến làm tổn hại gốc rễ thôi

Bác dùng nước gạo vo tưới vài ngày 1 lần hoặc nước rửa thịt tưới cho nó

Tiện lợi hơn bác đến cửa hàng bán hoa cảnh hay cửa hàng vật tư nông ngiệp mua Dynamic là phân hữu cơ viên. Mỗi tháng cho vào gốc 1 nắm
Phân này có mùi cá khô..nhưng chó mèo chuột đều không dám đụng tới

Back