Xin tư vấn trồng xen canh cỏ trong vườn cây ăn trái để nuôi bò

• Thread starter HTX VƯỜN XANH
  • Ngày gửi
số là hiện tại em có 2 hec cây ăn trái. cụ thể là đang trồng ổi Lê và Mãng Cầu Na. trồng 3,5m x 3,5m.
nhưng cây còn rất bé,diện tích đất trống chưa bị tàn cây bao phủ chiếm khoảng 80% diện tích.

Em có nghĩ đến trồng xen canh Ớt và rau Ngót nhưng 2 phương án trên em thấy không được. ớt là tại năm rồi trúng giá quá,năm nay diện tích trồng chắc chắn tăng mạnh,trồng ra sợ rớt giá. rau ngót thì do không trồng đại trà,khoảng trống còn quá nhiều dẫn đến cây sẽ vươn ra chỗ sáng dẫn đến đổ ngả sẽ xấu và thương lái không mua.
Phương án còn lại là em lụm 10 chú bò về. sẵn trong vườn cây có tưới phun mưa. cứ 1 hàng 3mét em sẽ trồng 2 hàng cỏ Sậy. tính tổng diện tích trồng cỏ lên đến 6sào. thoải mái cho 10 chú bò ăn,phân bò lấy bón cho cây ăn trái. nhưng còn 1 vấn đề lăn tăn nữa là em nghe nói trồng xen cỏ trong vườn cây ăn trái chắc chắn cỏ sẽ bị ảnh hưởng thuốc trừ sâu phun xịt cho cây ăn trái khá nhiều. nếu bò mang thai sẽ bị sảy thai,bò vỗ béo ăn phải cũng sẽ bị xình bụng.
em có ý định là sẽ cách ly thời gian phun xịt tại khu vực chuẩn bị thu hoạch cỏ,nhưng không biết cánh ly khoảng thời gian là bao lâu thì được ạ?

Bác nào có cao kiến hay đã áp dụng mô hình này thành công có thể chia sẻ giúp em ko ạ?

Back