Xin tư vấn về gà đẻ !

• Thread starter xuanhung1987
  • Ngày gửi
Hiện nay em đang nuôi 1 đàn gà 600 con hiện đã được 40 ngày tuổi, lại muốn cho nó đẻ để lấy trứng nên muốn nhờ các anh đi trước giải đáp giùm em rầng nếu nuôi gà đẻ thì em nuôi khoảng 2 tháng rồi em không cho ăn ban đêm nữa có được không nhỉ , vì gà em nuôi đẻ thì đâu cần lớn nhanh để mà bán đâu , mà cho ăn ban đêm tốn nhiều thức ăn quá , mong các anh tư vấn giúp thằng em lần đầu chăn nuôi , cảm ơn nhiều

Vấn đề bác nói có ảnh hưởng lớn đến năng suất trứng của gà đẻ..là thời gian chiếu sáng.

Trích dẫn bác tham khảo thêm.

Chế độ chiếu sáng giúp cho gà thuần thục giới tính, thời gian với gà hậu bị.

- Gà 1-2 tuần tuổi: 24/24 giờ.
- Gà 3-7 tuần tuổi: 23/24 giờ.
- Đến 11 tuần: giảm từ 22/24 xuống còn 13/24
- Gà 12-18 tuần tuổi: Sử dụng ánh sáng tự nhiên.
- Gà 19-22 tuần tuổi: 13/24 đến 16/24 giờ và duy trì suốt quá trình đẻ.

http://agriviet.com/nd/205-ky-thuat-nuoi-ga-va-de-trung-thuong-pham/

M
ong anh em đóng góp thêm, tôi chưa nuôi nhiều nên chưa nghiên cứu sâu lắm...Chúc ngày ấm áp..

e cũng tính để lại 1 số e gà mái để dành đẻ để nữa có giồng riêng của mình khỏi đi mua
nữa nhưng nghe nói nuôi gà đẻ khó và cực hơn nuôi gà con nữa nên e cũng chưa bit hihi miong các ae có ai nuôi gà dẻ vào tư vấn dùm e

mỗi giồng gà đều có những chỉ số khác nhau nên bạn phải nói rõ gà của bạn là loại nào thì mới có thể có những định mức chính xác đc. con vấn đề cho ăn đêm hay ko còn phụ thuộc vào chỉ số cân nặng của gà theo ngày tuổi bạn ah. hoangtucantho nói về chế độ chiếu sáng rất hay nhưng còn phụ thuộc vào giống gà và tuổi vào đẻ, tỉ lệ đẻ theo tuần tuổi để điều chỉnh cho phù hợp. chúc bạn thành công

Cảm ơn bác nhiều :D

mỗi giồng gà đều có những chỉ số khác nhau nên bạn phải nói rõ gà của bạn là loại nào thì mới có thể có những định mức chính xác đc. con vấn đề cho ăn đêm hay ko còn phụ thuộc vào chỉ số cân nặng của gà theo ngày tuổi bạn ah. hoangtucantho nói về chế độ chiếu sáng rất hay nhưng còn phụ thuộc vào giống gà và tuổi vào đẻ, tỉ lệ đẻ theo tuần tuổi để điều chỉnh cho phù hợp. chúc bạn thành công
thank bác nhiều , vậy là không quan trọng có cho ăn đêm hay không mà 2 cái quan trọng nhất là cân nặng và ánh sáng đúng không các bác , vậy em hiểu rồi

Về gà đẻ mình cũng chưa nuôi nhưng căn cứ vào các đặc điểm sinh lý của gà thì từ giai đoạn nuôi gà hậu bị bạn phải nuôi theo chế độ nuôi khác với nuôi gà thương phẩm, lương thức ăn lúc này chỉ dùng bằng 2/3 lượng thức ăn giai đoạn nuôi thịt vỗ béo, mục đích không cho gà tạo mỡ trong bụng làm hạn chế sự phát triển của buồng trứng, lúc này bạn cũng phải tăng các vitamin AD[SUB]3[/SUB]E, khoáng để gà phát triển tốt.
Thứ hai bạn muốn nuôi gà lấy trứng ấp thành gà con vậy bạn phải chú ý khâu bảo quản trứng nếu bạn dùng máy ấp (nhiệt độ và thời gian) và bạn phải nuôi gà con từng loạt riêng để tránh cạnh tranh thức ăn và dễ làm vaccin cho chúng.
Các anh em nào nuôi gà đẻ nhiều chia sẻ thêm nhé

đây là chỉ số thức ăn và trọng lượng của gà ai cập mình đang nuôi các bạn tham khảo nhé
<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif][if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif][if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->
Tuần tuổi Trọng lượng cơ thể (g) Thức ăn/con/ngày (g)
0 – 6 Ăn tự do
7 – 9 500 – 670 Ăn tự do đến 9h đêm
10-13 730-1020 60 – 65
14-17 1100-1280 70-75
18-19 1350-1400 80-85
TT Tỷ lệ đẻ (%) Thức ăn/ngày (g)
20-21 5,25-12,5 95
22-25 38,5-58,5 100-105
26-29 66,8-71,7 110-115
30-33 73-74,5 120
34-39 73,4-68,2 115-110
40-47 68-61,6 105