xin tư vấn về giống gà

• Thread starter forgas
  • Ngày gửi
chào các bác.e dự định qua tết thả khoảng vài trăm con gà giống về nuôi thử.vì cũng chưa có kinh nghiệm nhiều nên xin các bác vài ý kiến mong các bác giúp e với ạ
1. nên chọn giống gà ta thuần hay lai nòi để có chất lượng thịt ngon(dễ có đầu ra) va đề kháng khỏe?
2. có nên nuôi gà sao và gà ta cùng một lứa trong trại? vì e cung chưa hiểu lắm về loại này nhưng cũng định thử
3. về úm gà thì có được úm gà theo kiểu....2 tầng? (tầng 1 cách nền 50cm.tầng 2 cách tầng 1 cung khoang50-->70 cm.dưới nền vẫn có lớp lót sinh học)... vì diện tích nên e mới nảy ra ý này...nhờ các bác cho ý kiến ạ
xin các bác cho ý kiến với ạ.thank !!!
mong các bác giúp em với ạ...huhu

chào các bác.e dự định qua tết thả khoảng vài trăm con gà giống về nuôi thử.vì cũng chưa có kinh nghiệm nhiều nên xin các bác vài ý kiến mong các bác giúp e với ạ
1. nên chọn giống gà ta thuần hay lai nòi để có chất lượng thịt ngon(dễ có đầu ra) va đề kháng khỏe?
2. có nên nuôi gà sao và gà ta cùng một lứa trong trại? vì e cung chưa hiểu lắm về loại này nhưng cũng định thử
3. về úm gà thì có được úm gà theo kiểu....2 tầng? (tầng 1 cách nền 50cm.tầng 2 cách tầng 1 cung khoang50-->70 cm.dưới nền vẫn có lớp lót sinh học)... vì diện tích nên e mới nảy ra ý này...nhờ các bác cho ý kiến ạ
xin các bác cho ý kiến với ạ.thank !!!
mong các bác giúp em với ạ...huhu
Mấy bác nuôi gà phá sản hết rồi..chả còn hơi sức đâu mà ý kiến..vài trăm con gà để úm đã làm 2 tầng, thế nó to lên phải làm 20 tầng để nuôi à :D:D:D

Mấy bác nuôi gà phá sản hết rồi..chả còn hơi sức đâu mà ý kiến..vài trăm con gà để úm đã làm 2 tầng, thế nó to lên phải làm 20 tầng để nuôi à :D:D:D
gì mà thảm zay bác.2 tầng là suy nghi của em trong lúc này thôi chu về sau thì đương nhiên em đã có kế hoạch.như em đã nói vì chưa có nhiều kinh nghiệm nên chưa dám đầu tư làm một lần bác ah @@!
nói như bác phải làm vài ngàn con khi chưa có kinh nghiệm thì không bằng bác xui e tự tử ah???
trước mắt em muốn thử vài trăm trước.vừa lấy kn vừa xem thị trường đầu ra cho giông mới( như gà sao vs đông tảo) và nữa là " lấy ngắn nuôi dài" bác ah
chưa gì bác phán câu e thấy...nản z.e thấy vẫn nhiều người sông vs con gà mà...hic

giống gà gì thì bác lượn ra chợ với nhà hàng chỗ bác xem nó bán con nào nhiều nhất là biết. Chứ mỗi nơi chuộng một giống gà khó tư vấn lắm.
Thông thường thì giống gà ta chỗ nào cũng chuộng, nhưng có nhiều vùng gà lai chọi lại được ưa thích hơn, nhưng không vì thế mà gà ta không bán được. Nên giống gà ta vẫn là an toàn nhất, nuôi không bán được lại bán trứng gà ta nên khi nuôi ít thì không lo về đầu ra lắm
Có nhiều mô hình úm 2 3 tầng rồi, mục đích để tiết kiệm năng lượng sưởi.
Về cơ bản sẽ không ảnh hưởng gì nếu bác làm vệ sinh chuồng trại tốt.
Chứ làm k tốt mà để mùi và chất thải nó ảnh hưởng lẫn nhau thì tèo.

Gà sao và gà ta có một số đặc điểm khác nhau nên khi nuôi chung chuồng sẽ k hiệu quả.

giống gà gì thì bác lượn ra chợ với nhà hàng chỗ bác xem nó bán con nào nhiều nhất là biết. Chứ mỗi nơi chuộng một giống gà khó tư vấn lắm.
Thông thường thì giống gà ta chỗ nào cũng chuộng, nhưng có nhiều vùng gà lai chọi lại được ưa thích hơn, nhưng không vì thế mà gà ta không bán được. Nên giống gà ta vẫn là an toàn nhất, nuôi không bán được lại bán trứng gà ta nên khi nuôi ít thì không lo về đầu ra lắm
Có nhiều mô hình úm 2 3 tầng rồi, mục đích để tiết kiệm năng lượng sưởi.
Về cơ bản sẽ không ảnh hưởng gì nếu bác làm vệ sinh chuồng trại tốt.
Chứ làm k tốt mà để mùi và chất thải nó ảnh hưởng lẫn nhau thì tèo.

Gà sao và gà ta có một số đặc điểm khác nhau nên khi nuôi chung chuồng sẽ k hiệu quả.
vâng cảm ơn bác ạ.bác cho e hỏi thêm là bác biết link nào hướng dẫn làm lồng úm 2..3 tầng được không ạ.tại em kiếm mà không thấy.e sợ phân,thức ăn vs nước rót xuông tầng dưới.hay là phải làm khay hứng cho từng tầng? với nữa là treo bóng sưởi ra sao để tiết kiệm năng lượng ạ( tại đây là e mới nghĩ ra thôi chứ chưa biết phải làm sao để cho tối ưu )
thank bác nhiều

link thì mình xem đã lâu nên giờ không nhớ ở đâu và google lại cũng không thấy.
Mình chỉ nhớ ở đó người ta đặt bóng đèn ở tầng dưới, nền tầng trên người ta làm bằng tôn để hưởng nhiệt tỏa ra từ tầng dưới.
Tất nhiên hiệu quả tiết kiệm điện không cao và cũng không khuyến khích úm gà theo cách này.
Ví dụ ở tầng dưới người ta dùng bóng 60W thì tầng trên chỉ cần xài bóng 40W vì đã có một phần nhiệt ở dưới tỏa lên.
Tầng trên làm nền bằng tôn rải trấu chứ k làm bằng lưới để tránh phân rơi xuống

Back