Xin tư vấn về lắp hệ thống tưới dùng bồn không dùng bơm

• Thread starter NguyenThuy9291
  • Ngày gửi
Dear All,
Em có 6000m2 đất có chiều dài 120m và ngang 50m có độ dốc theo chiều dài, hồ nước ở cuối đất. hiện đang chuẩn bị trồng bơ và muốn lắp tưới phun mưa (bec tưới xòe điều chỉnh)
Em muốn dùng bồn chứa nước ở trên đỉnh dốc xả xuống k dùng bơm tạo áp lực liệu có được không? nếu được thì xin thiết kế ra sao. mong được tư vấn. Xin chân thành cảm ơn ý kiến các bác!

Mong các bác giúp đỡ với ạ, Tính toán xây bồn nước thì có tiết kiệm chi phí hơn không ?? Chân thành cảm ơn

Noi chung em cung ko hieu gi may ve van de nay nhung theo em nghĩ dung bon o tren chi phong truong hop mat dien hay la ho het nuoc thoi . Mat cong bom nc len roi lai xa xuong cho ton kem . Hon nua dung bon tuoi thich hop hon cho he thong tuoi nho giot va thuong ap dung cho nhung cay co gia tri cao . Neu co gi ko phai thi cu mang em nhiet tinh nhe em cung dang can nguoi nem gach . Ac

Có lẽ chủ topic cũng có đk giống hoặc gần giống tôi là không có điện và/hoặc muốn tiết kiệm. Ý tưởng của tôi và chắc chắn tôi sẽ làm là: dùng bơm Ram bơm lên đỉnh, trên đỉnh đào 1 ao lót bạt dưới đáy, sau đó lấy nước tưới cho cây ở dưới. Hy vọng có cao thủ giúp đỡ thêm!

Em cung chi mao muoi noi voi ong chu thot vay thoi chu dau co biet la nha bac ko co dien hay dung loai may bom gi . Tai em thay nhu vay thi thanh ra ton kem hon . Be nuoc ma tuoi cho du 6000m2 thi chac phai ca tram m3 chứ ít gi . Bac noi vay la bac da quyet dinh roi con hoi moi nguoi lam gi cho met nua

Có lẽ chủ topic cũng có đk giống hoặc gần giống tôi là không có điện và/hoặc muốn tiết kiệm. Ý tưởng của tôi và chắc chắn tôi sẽ làm là: dùng bơm Ram bơm lên đỉnh, trên đỉnh đào 1 ao lót bạt dưới đáy, sau đó lấy nước tưới cho cây ở dưới. Hy vọng có cao thủ giúp đỡ thêm!
Vấn đề của chủ thớt không phải là đưa lên đỉnh mà là ở trên đỉnh rồi thì đưa xuống thế nào! Nếu dùng máy bơm áp lực thì sợ hư máy bơm, sợ cấp điện, và sợ tốn điện.
Vậy nên chủ thớt muốn nước chảy một cách tự nhiên không ép buộc mà vẫn tưới đưọc cho cây. Mà làm như thế thì lại lệ thuộc vào thể tích của bồn chứa, độ cao của chỗ đặt bồn và số gốc cây cần tưới. Mà những thứ như thế này chả ai giống ai nên khó mà chia sẻ nhau được. Mình cũng muốn như thế nhưng chưa thực hiện. Chúc chủ thớt thành công. Theo môn vật lý cho thấy ống dẫn nước càng lớn thì thì khả năng thành công càng cao!:D:D
Em cung chi mao muoi noi voi ong chu thot vay thoi chu dau co biet la nha bac ko co dien hay dung loai may bom gi . Tai em thay nhu vay thi thanh ra ton kem hon . Be nuoc ma tuoi cho du 6000m2 thi chac phai ca tram m3 chứ ít gi . Bac noi vay la bac da quyet dinh roi con hoi moi nguoi lam gi cho met nua
Không phải như thím nghĩ. Chỉ cần bể 2m3 cũng được! Vì chủ thớt sẽ bơm tiếp nước trong quá trình xả nước tưới cây. Vì làm như thế để tiết kiệm máy bơm, tiết kiệm điện và trong trường hợp cấp điện thì cũng có vài m3 từ bể để tưới :D:D

Lay nuoc mua de tuoi cay thi can gi phai tinh nua . Cu xay cai be that to . Nhin len troi xem khi nao co mua roi xa nuoc xuong . Ko thi có mua tuoi luon cho . Do phai tinh toan . Em xin loi chu thot nhe.
Em da noi ngay tu dau la xay be chi phong truong hop mat dien thoi . Nhung bay gio co khi nao mat dien den mot ngày ko vay. Tru khi chu thot muon tuoi theo y cua minh . Muon lam chi tiet hon thi mat them kinh phi chu chang thay tiet kiem hon dc cho nao ca

Xin chào. Đại lý bao bì và PHÂN BÓN KIÊN Dung cung cấp nguồn phân bò khô nguyên chất không trộn . giá cả hợp lý,giao hàng tận nơi.

Lay nuoc mua de tuoi cay thi can gi phai tinh nua . Cu xay cai be that to . Nhin len troi xem khi nao co mua roi xa nuoc xuong . Ko thi có mua tuoi luon cho . Do phai tinh toan . Em xin loi chu thot nhe.
Em da noi ngay tu dau la xay be chi phong truong hop mat dien thoi . Nhung bay gio co khi nao mat dien den mot ngày ko vay. Tru khi chu thot muon tuoi theo y cua minh . Muon lam chi tiet hon thi mat them kinh phi chu chang thay tiet kiem hon dc cho nao ca
Đừng thể hiện nữa em .. khi nào em bơm nước vào hệ thống dẫn để tưới cây thì em sẽ hiểu vì sao người ta muốn làm cái bể trên cao để nó chảy xuống!

Em ko the hien ma em chi muon tat ca moi nguoi cung phan tich xem the nao la hieu qua nhat va giam chi phi nhat thoi . Du la chay o tren cao xuong thi cung can co mot ap luc lon va khoi luong nuoc tuong doi . Anh co kinh nghiem sao ko chia se de moi nguoi tham khao

Dear All,
Chân thành cảm ơn các bác đã cho ý kiến hữu ích, Em mới bập bẹ làm nông dân còn lơ ngơ và khó khăn nên trình bày vấn đề cụ thể của em để nhờ các bác tư vấn như sau:
Em trồng bơ với 6.000m2 thì e chỉ trồng được tầm 140 cây đổ lại, số lượng cây ít và dùng nước cũng ít . Do điều kiện hạn hẹp về kinh tế lẫn nhân công, bên cạnh đó đất em lại không có điện nên sử dụng máy dầu để đưa nước lên bồn thôi còn tưới em muốn sử dụng bể để tạo áo lực cho bec phun xòe. Em đang bập bẹ làm hệ thống tưới ống chính pi 90 xuống 2 ống pi 60 chia đều dọc vườn từ pi 60 e lại xuống 42 cuối cùng là pi 8 nối béc cao tầm <0.8m. Em làm hệ thống tưới xòe tận gốc mỗi gốc 1 bec.
Theo các bác thì liệu hệ thống ống như vậy có ổn không và dùng bao bao nhiêu thì đủ áp lực e đang dự tính xây bồn hàn bồn tôn thép tầm 8 m3 nếu chi phí quá cao liệu bồn 2000l có ổn không.
Mong các bác chỉ giáo
#Nongdanngheovungcao

Last edited by a moderator:

Back