Xin tư vấn về máy bơm điện

• Thread starter nhutthanh448
  • Ngày gửi
Chào các bác,
Vườn nhà em có một cái giếng đào đã lâu ( ảnh đính kèm), nay em muốn đặt 1 máy bơm điện đặt trên miệng giếng để hút nước lên, độ sâu từ mặt đất đến mặt nước là khoảng 10m, tưới cho vườn cây. Vậy em cần phải chọn máy bơm điện loại nào? Mong mọi người tư vấn giúp đỡ.
Nhân tiện nếu em khoan giếng ngầm với độ sâu 35m thì phải đặt máy bơm hoả tiễn hay máy bơm loại nào?
Rất mong sự chỉ bảo từ các bậc đàn anh trong diễn đàn!
Chúc mọi người Giáng sinh an lành và Năm mới hạnh phúc!

Last edited by a moderator:
đo khoảng cách từ trên xuống mặt nước giếng,và đoạn dài nhất trên vườn tới nơi cần tưới,và bạn tìm loại máy có tổng chiều cao hút và đẩy tương ứng với yêu cầu của bạn.
với giếng khoan 35m bạn phải dùng máy hoả tiễn và cũng tính chiều cao hút đây để chọn loại máy cho phù hợp

Khoảng cách từ máy bơm đến mặt nước 10 thì không bơm được.
*
Môn Vật lý dạy rằng áp suất không khí ở mặt nước biển là
1 kilô, tương đương áp suất cột nước cao 10 mét. Bạn không
ở mặt nước biển, áp suất không khí nhỏ hơn 1 kilô, có thể
đầy được cột nước lên cao chưa tới 10 mét.
*
Máy bơm đặt cao trên mặt nước thì là máy hút nước dựa vào
áp suất không khí. Nếu áp suất không khí không đủ sức đưa
nước tới máy bơm, thì máy bơm không có nước để đẩy ra được.
*
Tuy vậy, khi mồi nước (đổ nước vào ống bơm cho ngập) thì
cũng có thể bơm tốt, nhưng khi máy và các ông có hở, thì
có thể cũng không bơm được. Trường hợp này, sau khi mồi,
thì bơm ra nước, nhưng nước bơm ra cứ ít dần đi, rồi cuối
cùng chẳng ra được giọt nước nào nữa. Tóm lại, trường hợp
này thì cứ phải mồi luôn luôn.
*
Các giải quyết hay nhất: đặt máy bơm ngay trên mặt mực nước
bình thuờng. Cách này cho phép bơm lên từ rất sâu, vô tận luôn.
*

Với các giếng đào có độ sâu trên 9m...thì phải dùng bơm chìm..nối dây thừng thả bơm xuống giếng..để ở đó cả năm cũng được..1 năm hay vài tháng kéo lên bảo dưỡng 1 lần

Với giếng khoan , đóng rất sâu.. thì dùng bơm hỏa tiễn..nhỏ thon thả theo đường ống..rất thuận tiện

Nếu muốn dùng bơm ly tâm trục ngang..để trên miệng giếng đóng...thì phải có thợ chuyên về giếng
Họ sẽ phải có các kĩ thuật để bơm được giếng sâu...nhưng sẽ giảm công suất...do 1 phần nước bơm lên sẽ được trả lại ống để mồi..với van điều áp đi kèm...
Không có van điều áp để trả 1 phần nước về ống hút sẽ không bơm lên được

Chuyện của bạn không phức tạp..nhưng có đòi hỏi kĩ thuật đấy do đó bạn nên đến thợ chuyên môn về giếng trước khi mua máy bơm...
Làm đại sẽ uổng công...uổng tiền đấy mà không có kết quả..hoặc kết quả không cao

Giếng của hàng xóm tôi đóng sâu 200 mét vẫn bơm nước lên thoải mái

Em rất cảm ơn bài viết giúp đỡ của bác VAN QUY, bác anhmytran và bác Mục Tử đã tận tình hướng dẫn. Em nghĩ là em sẽ chọn giếng khoan, sữ dụng bơm hoả tiễn...
Chúc các bác một năm mới tràn đầy hạnh phúc.
Happy New Year to everybody!

Đối với giếng đào sâu 10m như bạn mô tả tùy theo phạm vi tưới đẩy xa hay gần mà bạn chọn công suất bơm chìm phù hợp nếu có điều kiện xử dụng điện 3pha là lý tưởng nhất vì bơm chìm 3pha chạy ổn định và bền bỉ hơn loại 1pha.
Đối với giếng khoan thì bắt buộc phải sử dụng bơm hỏa tiển (còn gọi là bơm trục đứng). Theo kinh nghiệm chỗ tôi hiện nay bạn nên doa lỗ khoan đường kính lớn cở 130mm để thả xuống kéo lên bơm đỡ bị kẹt vì tầm bơm hỏa tiển dài tối thiểu cũng cở 1m5 loại công suất lớn 2m5 lận và cũng nên dùng điện 3pha vì loại 1pha thường có công suất thấp khó đáp ứng nhu cầu tưới được

Sau khi nhìn hình bạn gửi. Thì bạn đang có 1 cái giếng được đào chứ kg phải giếng khoang, giếng này có ưu điểm là dễ sử dụng, nguồn nước có thể dồi dào, dễ sữa chữa. Khuyết điểm là nên gia cố miệng giếng để an toàn cho trẻ nhỏ và gia súc.
Bạn xem bạn cần bơm nước đi bao xa.việc hút sâu có 10m thì không có gì khó với các bơm đang bán hết. Trên thông số bơm có ghi rất rõ:Chiều cao để bơm đẩy lên, chiều sâu để hút. và người bán sẽ tư vấn cho bạn
Nếu có điện 3 pha thì dùng tốt hơn, nhưng hình như là điện 1 pha.
Lưu ý: Mua cái bơm chính hãng, bơm mới cho nó lành bạn à.

Sau khi nhìn hình bạn gửi. Thì bạn đang có 1 cái giếng được đào chứ kg phải giếng khoang, giếng này có ưu điểm là dễ sử dụng, nguồn nước có thể dồi dào, dễ sữa chữa. Khuyết điểm là nên gia cố miệng giếng để an toàn cho trẻ nhỏ và gia súc.
Bạn xem bạn cần bơm nước đi bao xa.việc hút sâu có 10m thì không có gì khó với các bơm đang bán hết. Trên thông số bơm có ghi rất rõ:Chiều cao để bơm đẩy lên, chiều sâu để hút. và người bán sẽ tư vấn cho bạn
Nếu có điện 3 pha thì dùng tốt hơn, nhưng hình như là điện 1 pha.
Lưu ý: Mua cái bơm chính hãng, bơm mới cho nó lành bạn à.
Em xài giếng

Với các giếng đào có độ sâu trên 9m...thì phải dùng bơm chìm..nối dây thừng thả bơm xuống giếng..để ở đó cả năm cũng được..1 năm hay vài tháng kéo lên bảo dưỡng 1 lần

Với giếng khoan , đóng rất sâu.. thì dùng bơm hỏa tiễn..nhỏ thon thả theo đường ống..rất thuận tiện

Nếu muốn dùng bơm ly tâm trục ngang..để trên miệng giếng đóng...thì phải có thợ chuyên về giếng
Họ sẽ phải có các kĩ thuật để bơm được giếng sâu...nhưng sẽ giảm công suất...do 1 phần nước bơm lên sẽ được trả lại ống để mồi..với van điều áp đi kèm...
Không có van điều áp để trả 1 phần nước về ống hút sẽ không bơm lên được

Chuyện của bạn không phức tạp..nhưng có đòi hỏi kĩ thuật đấy do đó bạn nên đến thợ chuyên môn về giếng trước khi mua máy bơm...
Làm đại sẽ uổng công...uổng tiền đấy mà không có kết quả..hoặc kết quả không cao

Giếng của hàng xóm tôi đóng sâu 200 mét vẫn bơm nước lên thoải mái
Nếu em đóng giếng khoan mà không có điện thì sao ạ

Bài viết có nội dung tương tự

Back