Thảo luận Xin tư vấn về mô hình kinh tế.

• Thread starter Phan Phan
  • Ngày gửi
Xin chào anh chị cô bác trên diễn đàn, em tên Thạch, 23tuổi, Sao bao năm bôn ba vừa học, vừa làm...vật vã mà vẫn không có dư, cảm thấy không thể tiếp tục cuộc sống sáng làm chiều ăn như vậy được nữa nên em quyết định về quê lập nghiệp nhưng do không có nhiều kinh nghiệm về nông nghiệp nên hôm nay e nhờ anh chị trên đây tư vấn, hướng dẫn em về 1mô hình kinh tế với các điều kiện có sẵn như sau:
Đất : 6 000 m2
Loại : đất ruộng lâu năm (Cần Thơ)
Nước : chủ động được nước.
Vốn : Khoảng tầm 30tr.
Nếu cần thiết, mô hình cần lên bờ, luống...thì có thể huy động thêm vốn,
Do ba mẹ làm nghề môi giới (cò) mua lúa, cắt lúa nên đất chỉ để trồng lúa quanh năm, không làm gì thêm.
....
Các anh chị cô bác nào có kinh nghiệm hoặc đã thấy được hướng đi thì xin tư vấn dùm em, em rất biết ơn ạ.

Với diện tích đó thì chỉ lên luống trồng bưởi hoặc sầu riêng là cho hiệu quả kinh tế cao nhất. Trồng xem canh cây ngắn ngày như bồ ngót, gừng, nghệ để lấy ngắn nuôi dài

Uh cám o
Với diện tích đó thì chỉ lên luống trồng bưởi hoặc sầu riêng là cho hiệu quả kinh tế cao nhất. Trồng xem canh cây ngắn ngày như bồ ngót, gừng, nghệ để lấy ngắn nuôi dài
n bạn nha

kể ra đất và vốn của bạn là ít, lại là đất lúa, nên làm khó thật
có 1 bài học muôn thuở là : muốn có thu nhập cao thì phải nuôi trồng những cây con có giá cao và lãi suất cao.
hiện nay những cây con truyền thống thì đã phổ biến và giá chung, lãi thấp. bạn cần tìm hiểu những cây con cao giá, và học hỏi những kỹ thuật mới để làm sao giảm chi phí, tăng năng suất lên, thì mới nói chuyện có lãi, chứ ng ta làm sao mình làm vậy thì khó nói có lãi lắm. bài học thời sự vừa rồi là dưa hấu rồi hành tím ế hàng loạt, dân trồng kêu trời

Back