Xin tư vấn về nuôi gà Đông Tảo

• Thread starter leodalat
  • Ngày gửi
Xin chào mọi người, mình là sinh viên kỹ thuật (23t cho mọi người dễ xưng hô) hiện đang học ở tp HCM. Khi được biết về gà Đông Tảo thì mình kết ngay từ cái nhìn đầu tiên :huh: Và đầu năm nay thì mình bắt đầu nuôi thử. Mình mua 1 cặp gà 5 tháng và 20 trứng. Mình cũng có đi xem một số trại ở HCM và chọn mua ở trại có gà giống đẹp nhất. Mình nuôi gà ở Đà Lạt (vì nhà ở Đà Lạt hj), tới hiện giờ thì con trống cũng đc hơn 1 năm tuổi, chỉ nặng khỏang 3,3kg (quá nhỏ so với quy định :7^:) chân to bằng chiều rộng của hộp diêm nhưng là chân thịt chứ ko phải chân vảy, con mái thì ra đi sau khí đẻ 2 lứa. Còn 20 trứng mình ấp bằng gà ta nở đc 6 con :1^:, minh tách mẹ ngay khi mới nở, úm đèn ngày đêm và cho ăn cám công nghiệp.
Có ít hình mình chụp từ hồi tháng 6 mọi ng xem và đánh giá giúp mình.

+ Gà con 1 tháng tuổi từ cặp bố mẹ:

+ Gà con hơn 2 tháng từ 20 trứng :

- Gà trống chân to nhất trong bầy :

- Gà mái chân to nhất trong bầy :

Gà con mình nuôi nhốt và cho ăn cám tới khi 3 tháng tuổi chuyển qua nuôi thả và cho ăn thóc.

Hiện mình muốn gầy 1 bầy gà đẹp thuần chủng nhưng không có nhiều tiền nên dự định sẽ mua gà con 1 tháng tuổi. Mình đã tìm hiểu được 3 chỗ bán gà con ở Hưng Yên:
1/ Ông Nguyễn Trọng Tích (người từng lên báo với con gà 35tr và hiện đang được sở nông nghiệp Hưng Yên hỗ trợ để giữ gen gà Đông Tảo thuần chủng). Hình thức vận chuyển gà vào HCM là xe khách.
2/ TRẠI GÀ ĐÔNG TẢO NGỌC HÂN: Đc Ngã Tư Đông Tảo - Khoái Châu - Hưng Yên (GIÁP CÂY XĂNG ĐÔNG TẢO). Trang web bangadongtao.net . Những chú gà giống trên web và video thì thuộc dạng khủng. Hình thức vận chuyển gà vào HCM là máy bay.
3/ Trại gà Đông Tảo Ông Phúc: Đc Thôn Hiệp Tiến - Đông Tảo - Khoái Châu - Hưng Yên. Trang web traigadongtao.vn . Hình thức vận chuyển gà vào HCM là máy bay.

Mình ko có điều kiện để ra ngoài Hưng Yên thăm các trại gà nên chỉ tìm hiểu qua internet và báo chí. Mình muốn nhờ các anh các chú đã và đang nuôi giống gà này tư vấn giúp mình những vấn đề sau:
- Với mong muốn có bầy gà đẹp thuần chủng thì có nên mua gà con khoảng 1 tháng tuổi hay ko?
- Nếu chọn gà con thì cần chú ý những điểm nào để phân biệt được gà thuần chứ ko phải gà lai?
- Chọn gà để làm giống (gà trưởng thành) cần chú ý những đặc điểm nào? Chân cẳng, cân nặng như thế nào là đạt?
- Vì có những anh, chú trên diễn đàn đã trực tiếp tới Đông Tảo để chọn mua gà giống nên mong các anh các chú tư vấn giúp chỗ mua gà giống chất lượng và có thể nói là thuần chủng. Nếu các anh các chú nào có bầy gà giống đẹp và có thể giúp mình vấn đề con giống hay trứng thì mình rất cảm ơn.
- Đà Lạt lạnh có thích hợp để nuôi gà Đông Tảo hay ko?
Mang tiếng là gà của mình nhưng là ba mình nuôi. Mục tiêu chính của mình bây giờ là có một bầy gà đẹp để thỏa mãn đam mê với cặp chân của gà Đông Tảo và làm sao để được thưởng thức món gà Đông Tảo nấu giả cầy thêm nhiều lần nữa :5^:

Rất mong được các anh các chú trong diễn đàn góp ý. Xin cảm ơn mọi người :huh:

Last edited by a moderator:
giờ mình đi mua mà chả tin ai cả, ít tiền muốn mua trứng thì sợ gà lai. Mình tính mua gà con 1 tháng cho lành, vì ít ra cũng thấy đc màu sắc chân cẳng. bữa a kia cho mình xem gà hơn 1 tháng, chân hồng nhìn đẹp lắm nhưng để giá cao quá ko mua nổi

Hì . Mình đã nhận được tin nhắn xin số dt của bạn . Nhưng do bạn khóa chức năng nhận tin nhắn khách thăm nên mình không nhắn được .

Về chuyện mua bán thì ai cũng có nghi ngờ . Nhưng để mất niềm tim khi bạn đi mua cái gì và mua của bất kì ai cũng đa nghi thì khó có thể mua bán thành công và cũng ít ai mua bán với bạn thật lòng khi ngay cả bản thân bạn cũng nói dối họ .

Mình chẳng phai dân mua bán hay làm nông . Mình biết đến diễn đàn này,đọc bài viết để sau này rút ra nhiều cái hay khi đôi năm nữa mình cũng làm nông . Lẽ ra mình chưa đăng kí thành viên, nhưng đọc thấy topic gà đông tảo của bạn . Thấy bạn lưỡng lự giữa rất nhiều tư vấn mua bán, nên mới đăng kí nick và muốn bán cho bạn cawpjgaf . Nói bán thì cũng hơi quá . Mình kêu giá đó thật ra không rẻ với cặp gà của mình ( bạn có tìm mua ở đâu , đỏ mắt cũng không đựoc như giống đó đâu ) . Nói thật, hạn hẹn mình hôm đó bắt gà, nhưng bạn không tới . Mình gọi điện thì bạn nói ngược nói xuôi . Ít ra hôm đó mà bạn nói không mua, hay đắt quá, mình có thể để cho bạn nửa giá . Vì mình biết bạn là sv . Đối với mình, rất thích ai thật lòng bạn ạ .

Và thật sự, hôm bạn tới lấy gà, ngoài tiền cafe ra,, chắc chắn mình sẽ bớt cho bạn 1. Phần 3 . Vì bạn đam mê, bạn là sv . Còn mình mấy con gà ko cần thiết bạn à . Mình ko kinh doanh.

* hôm bạn xem gà, về lên topic này viết " em không có tền, là sv, mong anh chị......." mình thấy buồn .

Chúc bạn học tốt -- có niềm tin hơn.

Chỗ mình cách bạn có 1km, thân tình hay thật lòng thì bạn chạy qua lâu rồi .......

Hì . Mình đã nhận được tin nhắn xin số dt của bạn . Nhưng do bạn khóa chức năng nhận tin nhắn khách thăm nên mình không nhắn được .

Về chuyện mua bán thì ai cũng có nghi ngờ . Nhưng để mất niềm tim khi bạn đi mua cái gì và mua của bất kì ai cũng đa nghi thì khó có thể mua bán thành công và cũng ít ai mua bán với bạn thật lòng khi ngay cả bản thân bạn cũng nói dối họ .

Mình chẳng phai dân mua bán hay làm nông . Mình biết đến diễn đàn này,đọc bài viết để sau này rút ra nhiều cái hay khi đôi năm nữa mình cũng làm nông . Lẽ ra mình chưa đăng kí thành viên, nhưng đọc thấy topic gà đông tảo của bạn . Thấy bạn lưỡng lự giữa rất nhiều tư vấn mua bán, nên mới đăng kí nick và muốn bán cho bạn cawpjgaf . Nói bán thì cũng hơi quá . Mình kêu giá đó thật ra không rẻ với cặp gà của mình ( bạn có tìm mua ở đâu , đỏ mắt cũng không đựoc như giống đó đâu ) . Nói thật, hạn hẹn mình hôm đó bắt gà, nhưng bạn không tới . Mình gọi điện thì bạn nói ngược nói xuôi . Ít ra hôm đó mà bạn nói không mua, hay đắt quá, mình có thể để cho bạn nửa giá . Vì mình biết bạn là sv . Đối với mình, rất thích ai thật lòng bạn ạ .

Và thật sự, hôm bạn tới lấy gà, ngoài tiền cafe ra,, chắc chắn mình sẽ bớt cho bạn 1. Phần 3 . Vì bạn đam mê, bạn là sv . Còn mình mấy con gà ko cần thiết bạn à . Mình ko kinh doanh.

* hôm bạn xem gà, về lên topic này viết " em không có tền, là sv, mong anh chị......." mình thấy buồn .

Chỗ mình cách bạn có 1km, thân tình hay thật lòng thì bạn chạy qua lâu rồi .......

Bác ơi bữa nào bác để em mấy con bác nhé. em nhà nông nghèo, mua mấy con làm giống thôi bác a

Bác ơi bữa nào bác để em mấy con bác nhé. em nhà nông nghèo, mua mấy con làm giống thôi bác a

Mình có mỗi 2 con. Bà bác ở hưng yên vào chơi . Nhà nuôi nên xách vào . Mình không kinh doanh mua bán nên mình không có gì ngoài 2 con đó để bán bạn ạ .

Bạn hình như đang " móc" mình thì phải . Bạn nghèo thì ai giầu nữa .

Nhà nông thường giàu tình cảm và câu nói....

Mình có mỗi 2 con. Bà bác ở hưng yên vào chơi . Nhà nuôi nên xách vào . Mình không kinh doanh mua bán nên mình không có gì ngoài 2 con đó để bán bạn ạ .

Bạn hình như đang " móc" mình thì phải . Bạn nghèo thì ai giầu nữa .

Nhà nông thường giàu tình cảm và câu nói....
Nói thật đó đã là nông dân mình không nói sai và cũng ko nói khoác sẽ gây hiểu lầm lớn. mình định gây giống nhưng nghĩ đến việc gửi được gà vào chắc là không ổn lắm, nếu bạn nghĩ tình cảm của mình là thật mình sẽ mua và nuôi 2 con đó để làm giống bạn a . Mình cũng ko còn ít tuổi cũng ko phải là nhiều tuổi vì vậy nói cái gì thật lòng cái đó. 20 năm đi làm thuê ko mảnh đất cắm dùi thì bạn biết mình thế nào rồi mà. sống vô tư chết từ từ

Nói thật đó đã là nông dân mình không nói sai và cũng ko nói khoác sẽ gây hiểu lầm lớn. mình định gây giống nhưng nghĩ đến việc gửi được gà vào chắc là không ổn lắm, nếu bạn nghĩ tình cảm của mình là thật mình sẽ mua và nuôi 2 con đó để làm giống bạn a . Mình cũng ko còn ít tuổi cũng ko phải là nhiều tuổi vì vậy nói cái gì thật lòng cái đó. 20 năm đi làm thuê ko mảnh đất cắm dùi thì bạn biết mình thế nào rồi mà. sống vô tư chết từ từ

Mình cũng đã nói với bạn leodalat là: nếu đầu tháng 9 không bắt, thì mình sẽ cho ông chú mình nuôi . Đầu tháng 9 mình gọi, bạn ấy ậm ờ . Mình cho luôn rồi .

Bà bác mình ngoài hưng yên,không phải nuôi gà bán nên cũng không có nhiều .

Gà đông tảo rất hay . Nhưng tiếc cái giống, thời nay nuôi cám công nghiệp cứ lớn vù vù . F1,2,3 gióng nhau tất . Nế ạn muốn nuôi gà này, đừng tin mấy ông bán trại trên mạng. Để nuôi hương phẩm còn chấp nhận được chứ để làm giống thì ........

20 năm đi làm thuê chắc bạn trên 45 rồi . Pẽ ra mình phải gọi bằng anh hoặc chú . Thân ái

Mình cũng đã nói với bạn leodalat là: nếu đầu tháng 9 không bắt, thì mình sẽ cho ông chú mình nuôi . Đầu tháng 9 mình gọi, bạn ấy ậm ờ . Mình cho luôn rồi .

Bà bác mình ngoài hưng yên,không phải nuôi gà bán nên cũng không có nhiều .

Gà đông tảo rất hay . Nhưng tiếc cái giống, thời nay nuôi cám công nghiệp cứ lớn vù vù . F1,2,3 gióng nhau tất . Nế ạn muốn nuôi gà này, đừng tin mấy ông bán trại trên mạng. Để nuôi hương phẩm còn chấp nhận được chứ để làm giống thì ........

20 năm đi làm thuê chắc bạn trên 45 rồi . Pẽ ra mình phải gọi bằng anh hoặc chú . Thân ái
Ko đến vậy. vì mình đi xa quê hương làm thuê nay đây mai đó từ nhỏ
đang định thuê miếng đất nho nhỏ để tự làm và tự gây giống từ ban đầu thôi. mấy con gà quý quý của bạn mình định làm giống nuôi theo kiểu truyền thống thôi. mình định kiếm thêm con gà mông nữa để lai tạo bạn a. thuê 1 chỗ bé bé , rồi vừa làm thuê vừa làm cho mình tạo lập 1 cái gì đó riêng của mình xem sao

Trước tiên em xin lỗi a vì ko qua bắt gà như đã hứa là ngày 2/9. Do em về đà lạt bạn bè nó gọi, ham chơi quá nên quên gọi báo cho anh và ngày 4 em mới mua đc vé xe xuống sg. Qua nhà a xem gà, vì gà của a chân cẳng hồng hào đẹp hơn gà e đang nuôi nên mới hẹn a bắt gà. Khi a gọi e có nói là e gom ko đủ tiền để mua (e về đà lạt để vừa là thăm nhà vừa là để lấy tiền công làm thợ sắt 2 tháng từ hè năm ngoái nhưng ko gặp đc ng ta). Em xin số a để khi e có đủ tiền thì qua a mua, nếu e ko tin a thì đâu có xin số a làm gì nữa.
E đã mua gà con, mua trứng ở 2 chỗ, ng ta cho xem gà giống rất đẹp nhưng khi nuôi lớn gà thế nào thì e cũng đã up hình lên cho mọi ng xem rồi, do đó chuyện mất lòng tin đâu có gì là khó hiểu đâu anh.

Còn việc e lên topic ghi ... là do có mấy anh thấy em đăng topic tìm mua gà, gọi điện quảng cáo gà đẹp thuần chủng này nọ rùi báo giá 500k 1 con gà con 1 tháng.

Xin chào mọi người, mình là sinh viên kỹ thuật (23t cho mọi người dễ xưng hô) hiện đang học ở tp HCM. Khi được biết về gà Đông Tảo thì mình kết ngay từ cái nhìn đầu tiên :huh: Và đầu năm nay thì mình bắt đầu nuôi thử. Mình mua 1 cặp gà 5 tháng và 20 trứng. Mình cũng có đi xem một số trại ở HCM và chọn mua ở trại có gà giống đẹp nhất. Mình nuôi gà ở Đà Lạt (vì nhà ở Đà Lạt hj), tới hiện giờ thì con trống cũng đc hơn 1 năm tuổi, chỉ nặng khỏang 3,3kg (quá nhỏ so với quy định :7^:) chân to bằng chiều rộng của hộp diêm nhưng là chân thịt chứ ko phải chân vảy, con mái thì ra đi sau khí đẻ 2 lứa. Còn 20 trứng mình ấp bằng gà ta nở đc 6 con :1^:, minh tách mẹ ngay khi mới nở, úm đèn ngày đêm và cho ăn cám công nghiệp.
Có ít hình mình chụp từ hồi tháng 6 mọi ng xem và đánh giá giúp mình.

+ Gà con 1 tháng tuổi từ cặp bố mẹ:

+ Gà con hơn 2 tháng từ 20 trứng :

- Gà trống chân to nhất trong bầy :

- Gà mái chân to nhất trong bầy :

Gà con mình nuôi nhốt và cho ăn cám tới khi 3 tháng tuổi chuyển qua nuôi thả và cho ăn thóc.

Hiện mình muốn gầy 1 bầy gà đẹp thuần chủng nhưng không có nhiều tiền nên dự định sẽ mua gà con 1 tháng tuổi. Mình đã tìm hiểu được 3 chỗ bán gà con ở Hưng Yên:
1/ Ông Nguyễn Trọng Tích (người từng lên báo với con gà 35tr và hiện đang được sở nông nghiệp Hưng Yên hỗ trợ để giữ gen gà Đông Tảo thuần chủng). Hình thức vận chuyển gà vào HCM là xe khách.
2/ TRẠI GÀ ĐÔNG TẢO NGỌC HÂN: Đc Ngã Tư Đông Tảo - Khoái Châu - Hưng Yên (GIÁP CÂY XĂNG ĐÔNG TẢO). Trang web bangadongtao.net . Những chú gà giống trên web và video thì thuộc dạng khủng. Hình thức vận chuyển gà vào HCM là máy bay.
3/ Trại gà Đông Tảo Ông Phúc: Đc Thôn Hiệp Tiến - Đông Tảo - Khoái Châu - Hưng Yên. Trang web traigadongtao.vn . Hình thức vận chuyển gà vào HCM là máy bay.

Mình ko có điều kiện để ra ngoài Hưng Yên thăm các trại gà nên chỉ tìm hiểu qua internet và báo chí. Mình muốn nhờ các anh các chú đã và đang nuôi giống gà này tư vấn giúp mình những vấn đề sau:
- Với mong muốn có bầy gà đẹp thuần chủng thì có nên mua gà con khoảng 1 tháng tuổi hay ko?
- Nếu chọn gà con thì cần chú ý những điểm nào để phân biệt được gà thuần chứ ko phải gà lai?
- Chọn gà để làm giống (gà trưởng thành) cần chú ý những đặc điểm nào? Chân cẳng, cân nặng như thế nào là đạt?
- Vì có những anh, chú trên diễn đàn đã trực tiếp tới Đông Tảo để chọn mua gà giống nên mong các anh các chú tư vấn giúp chỗ mua gà giống chất lượng và có thể nói là thuần chủng. Nếu các anh các chú nào có bầy gà giống đẹp và có thể giúp mình vấn đề con giống hay trứng thì mình rất cảm ơn.
- Đà Lạt lạnh có thích hợp để nuôi gà Đông Tảo hay ko?
Mang tiếng là gà của mình nhưng là ba mình nuôi. Mục tiêu chính của mình bây giờ là có một bầy gà đẹp để thỏa mãn đam mê với cặp chân của gà Đông Tảo và làm sao để được thưởng thức món gà Đông Tảo nấu giả cầy thêm nhiều lần nữa :5^:

Rất mong được các anh các chú trong diễn đàn góp ý. Xin cảm ơn mọi người :huh:
bạn ơi đay là gà đong tảo lai f1 và có loại lai f3 pháp..........bạn k lên mua loại này..nếu bạn mún nuôi thì nên mua loại đong tảo thường thương phẩm rẻ bằng gà ta..năng suất hơn gà ta...đạt khoảng 3.5kg đến 4kg...5 tới 6 tháng

--------

Chào em, thực ra thì em nuôi gà Đông Cảo thì chất lượng thịt khỏi chê, việc nuôi cũng không khó, ở Đà Lạt tuy lạnh nhưng nếu em nuôi từ nhỏ gà vẫn thích nghi tốt. Còn về gà em đã mua được nó được phân loại vào hàng gà 2.
Mình cũng rất thích giống gà này và rất nhiều lần đi về Hưng Yên tìm hiểu, theo quan điểm của mình thì Gà Đông Cảo có các loại như sau:
Gà Đông cảo có nhiều loại, Loại 1 còn được gọi là gà thuần có 3 dòng chính: chúng đều có cân nặng lúc trưởng thành con trống từ 4 kg trở lên , chỉ khác nhau cặp chân gồm chân tròn 3 hàng vảy, chân bè ngón, chân xù xì cổ thụ. Cũng kiểu chân như trên nhưng cân nặng con trống trưởng thành dưới 4 kg thì được xếp vào gà 2. còn màu sắc lông giống nhưng chân vảy xương con trống trưởng thành từ 2,5kg đến hơn 3kg thì xếp vào nhóm gà 3, trống trưởng thành dưới 2,5 kg thì xếp các nhóm 4,5,6...
Để chơi cảnh và thưởng thức đặc sản thì nên chọn nuôi con gà 1, 2 . Để làm chăn nuôi phổ biến thì nên nuôi con gà 3 vừa đạt chất lượng tương đối tốt, đạt cân, dễ tiêu thụ trên thị trường và đặc biệt mang lại thu nhập tốt cho người chăn nuôi hơn so với các loại gà 4,5,6...
trên đây là đôi điều chia sẻ với anh chị em thích nuôi gà. Nếu quan tâm tới chất lượng thịt và thu nhập trong chăn nuôi thì ta nên chọn con gà 3. Mình đam mê con gà này và muốn nó có giá cả phù hợp với giá trị nên quyết tâm phổ biến con gà này. mục tiêu là mọi người đều có thể có khả năng thưởng thức thịt của nó. Mong được sự ủng hộ của người yêu thích nuôi gà và ăn thịt gà.
Gà loại 1 bắt đầu nảy chân từ tháng thứ 7 với điều kiện đủ dinh dưỡng. Càng nuôi lâu chân càng xù to .

bạn ơi nếu nhứ bạn nới gà chỉ có 3kg tới 4 kg là loại thường thui...còn có loại lai f1.2.3 thì trên 10kg nhưng phải hơn 1năm giống đó rất đắt và khó nuôi...rất ít ng mua đk giống gà này ..cặp gà xịn k có giá 30tr đâu...

A nói gà e post lên là lai f1, vậy a có thể cho e biết là ng ta cho lai gà đông tảo với gà gì đc ko.
Gà lai trên 10kg là lai với loại nào vậy a? có thể mua giống ở đâu? a có hình ảnh gì về loại này ko, post lên cho mọi ng tham khảo với.

Gà Đông Tảo

Chào bạn QuangHanh83!mình là thành viên mới,mình ở Bến Tre,hôm nay có đọc bài viết của bạn trên diễn đàn,mình cũng đang bắt đầu tập nuôi gà Đông Tảo nhưng k biết mua giống ở nơi nào là uy tín.Bạn có người Bác ở HY khi nào Bác ấy có vào bạn nhờ Bác ấy mua dùm mình 1 cặp gà với,mình rất cảm ơn bạn,gà con cũng được nha bạn.Với lại bạn làm ơn cho mình xin SDT của bạn với,thêm 1 người bạn cũng tốt mà đúng k bạn!

Email của mình:buihoangson79@gmail.com,ranmoibentre@yahoo.com
SDT:0128.455.2088

Thank bạn!

Last edited:
Ko đến vậy. vì mình đi xa quê hương làm thuê nay đây mai đó từ nhỏ
đang định thuê miếng đất nho nhỏ để tự làm và tự gây giống từ ban đầu thôi. mấy con gà quý quý của bạn mình định làm giống nuôi theo kiểu truyền thống thôi. mình định kiếm thêm con gà mông nữa để lai tạo bạn a. thuê 1 chỗ bé bé , rồi vừa làm thuê vừa làm cho mình tạo lập 1 cái gì đó riêng của mình xem sao
Bác Vu_tuan cháu cũng là người thích nuôi gà đông tảo và cùng ở quê Dầu Tiếng nè, cháu nuôi gà đông tảo củng được hơn một năm rồi, nếu có dịp bác với em mình trao đổi thêm nhé. thân chào bác

bây giờ Vn mới có giống gà mới gà to 6-10kg tùy trống mái đó các bạn. mọi người muốn đầu tư mình tin rất có hiều quả kinh tế vì đây là giống mới thị trường rất tìm năng, còn gà đông tảo thị trường đã bão hòa rùi
http://www.chotayninh.vn/showthread.php?106669-Bán-gà-Khổng-Lồ-Nhập-Khẩu-Châu-Âu

gà này được nhân giống ở vn hơn 1 năm trước rùi a ạ. ko biết thịt có ngon ko thôi

Back