Xin tư vấn về nuôi gà Đông Tảo

• Thread starter leodalat
  • Ngày gửi
Xin chào mọi người, mình là sinh viên kỹ thuật (23t cho mọi người dễ xưng hô) hiện đang học ở tp HCM. Khi được biết về gà Đông Tảo thì mình kết ngay từ cái nhìn đầu tiên :huh: Và đầu năm nay thì mình bắt đầu nuôi thử. Mình mua 1 cặp gà 5 tháng và 20 trứng. Mình cũng có đi xem một số trại ở HCM và chọn mua ở trại có gà giống đẹp nhất. Mình nuôi gà ở Đà Lạt (vì nhà ở Đà Lạt hj), tới hiện giờ thì con trống cũng đc hơn 1 năm tuổi, chỉ nặng khỏang 3,3kg (quá nhỏ so với quy định :7^:) chân to bằng chiều rộng của hộp diêm nhưng là chân thịt chứ ko phải chân vảy, con mái thì ra đi sau khí đẻ 2 lứa. Còn 20 trứng mình ấp bằng gà ta nở đc 6 con :1^:, minh tách mẹ ngay khi mới nở, úm đèn ngày đêm và cho ăn cám công nghiệp.
Có ít hình mình chụp từ hồi tháng 6 mọi ng xem và đánh giá giúp mình.

+ Gà con 1 tháng tuổi từ cặp bố mẹ:

+ Gà con hơn 2 tháng từ 20 trứng :

- Gà trống chân to nhất trong bầy :

- Gà mái chân to nhất trong bầy :

Gà con mình nuôi nhốt và cho ăn cám tới khi 3 tháng tuổi chuyển qua nuôi thả và cho ăn thóc.

Hiện mình muốn gầy 1 bầy gà đẹp thuần chủng nhưng không có nhiều tiền nên dự định sẽ mua gà con 1 tháng tuổi. Mình đã tìm hiểu được 3 chỗ bán gà con ở Hưng Yên:
1/ Ông Nguyễn Trọng Tích (người từng lên báo với con gà 35tr và hiện đang được sở nông nghiệp Hưng Yên hỗ trợ để giữ gen gà Đông Tảo thuần chủng). Hình thức vận chuyển gà vào HCM là xe khách.
2/ TRẠI GÀ ĐÔNG TẢO NGỌC HÂN: Đc Ngã Tư Đông Tảo - Khoái Châu - Hưng Yên (GIÁP CÂY XĂNG ĐÔNG TẢO). Trang web bangadongtao.net . Những chú gà giống trên web và video thì thuộc dạng khủng. Hình thức vận chuyển gà vào HCM là máy bay.
3/ Trại gà Đông Tảo Ông Phúc: Đc Thôn Hiệp Tiến - Đông Tảo - Khoái Châu - Hưng Yên. Trang web traigadongtao.vn . Hình thức vận chuyển gà vào HCM là máy bay.

Mình ko có điều kiện để ra ngoài Hưng Yên thăm các trại gà nên chỉ tìm hiểu qua internet và báo chí. Mình muốn nhờ các anh các chú đã và đang nuôi giống gà này tư vấn giúp mình những vấn đề sau:
- Với mong muốn có bầy gà đẹp thuần chủng thì có nên mua gà con khoảng 1 tháng tuổi hay ko?
- Nếu chọn gà con thì cần chú ý những điểm nào để phân biệt được gà thuần chứ ko phải gà lai?
- Chọn gà để làm giống (gà trưởng thành) cần chú ý những đặc điểm nào? Chân cẳng, cân nặng như thế nào là đạt?
- Vì có những anh, chú trên diễn đàn đã trực tiếp tới Đông Tảo để chọn mua gà giống nên mong các anh các chú tư vấn giúp chỗ mua gà giống chất lượng và có thể nói là thuần chủng. Nếu các anh các chú nào có bầy gà giống đẹp và có thể giúp mình vấn đề con giống hay trứng thì mình rất cảm ơn.
- Đà Lạt lạnh có thích hợp để nuôi gà Đông Tảo hay ko?
Mang tiếng là gà của mình nhưng là ba mình nuôi. Mục tiêu chính của mình bây giờ là có một bầy gà đẹp để thỏa mãn đam mê với cặp chân của gà Đông Tảo và làm sao để được thưởng thức món gà Đông Tảo nấu giả cầy thêm nhiều lần nữa :5^:

Rất mong được các anh các chú trong diễn đàn góp ý. Xin cảm ơn mọi người :huh:

Last edited by a moderator:
Nếu bạn mua để thoả mãn niềm đam mê thì đâu cần tính toán lời nhuận, còn bạn nói cần thu nhập cho ba mẹ thì e bạn phải tính toán lại , bạn mua con giống chắc là giá ở trên thiên đàng,khi nuôi ra thương phẩm thì lại bán dưới trần gian,bạn đã tận mắt nhìn thấy ai bỏ ra 300k-400k-500k /1kg mua về ăn thịt chưa hay là chỉ nghe qua những người bán con giống,bạn tính toán bỏ ra mua con giống + thức ăn nuôi 1 năm ra giá thành 1 con gà nặng trên 3kg là bao nhiêu rồi bạn bán cho ai và bán ở đâu ,có vài lời nói cùng bạn, hy vọng bạn tìm hiểu thật kỹ trước khi đàu tư nuôi con gà này,chúc bạn sức khoẻ và thành công

gà bạn hình như bị lai rồi, với mức tiền 5tr bạn điện ra ngoài hưng yên họ hét giá lắm, và đòi bạn phải mua toi 20 30 cặp mới chuyển vào, 2 chỗ trên mình đã hỏi qua rồi, bạn cũng cần tìm hiểu về việc chăm sóc gà và phòng bệnh gà hiệu quả nữa.

Đúng như các bạn ở trên nói.
Nếu nuôi kiểng thì sao cũng được, nhưng làm kinh tế thì phải tính tới đầu ra.
Gà đông tảo, chim trĩ đỏ,... báo chí đồn thổi, "trở thành tỷ phú nhờ nuôi..." nhưng bắt tay vào nuôi mới biết sự thật ra sao, từ con giống, đến đầu ra.
Mình đã từng nuôi chim trĩ, và buộc phải thanh lý hết. vì nhiều vấn đề.

Cảm ơn 2 bác đã góp ý. Sau khi mua cặp gà và trứng nuôi tới bây giờ mình thấy chưa ưng ý (như bác nguyenduong232 nói là bị lai) nên mới tìm tới các cơ sở ngoài hưng yên và lên diễn đàn xin các anh các chú đã và đang nuôi tư vấn để tìm mua con giống.

Như đã nói, trước mắt mình chỉ muốn thỏa mãn cái đam mê với con gà Đông tảo nên giờ mình chỉ quan tâm tới con giống đúng gốc và khi lớn lên có được vài cặp có thể gọi là đẹp để làm giống. Còn việc kinh doanh kiếm lợi nhuận mới chỉ là suy nghĩ thoáng qua cho sau này, hiện giờ mình chưa quan tâm tới lời lỗ và chi phí.

Cảm ơn 2 bác đã góp ý. Sau khi mua cặp gà và trứng nuôi tới bây giờ mình thấy chưa ưng ý (như bác nguyenduong232 nói là bị lai) nên mới tìm tới các cơ sở ngoài hưng yên và lên diễn đàn xin các anh các chú đã và đang nuôi tư vấn để tìm mua con giống.

Như đã nói, trước mắt mình chỉ muốn thỏa mãn cái đam mê với con gà Đông tảo nên giờ mình chỉ quan tâm tới con giống đúng gốc và khi lớn lên có được vài cặp có thể gọi là đẹp để làm giống. Còn việc kinh doanh kiếm lợi nhuận mới chỉ là suy nghĩ thoáng qua cho sau này, hiện giờ mình chưa quan tâm tới lời lỗ và chi phí.

Nếu thật sự bạn thích. Cứ nhắn tin ch. Mình. Mình có bà bác ở khoái châu. Biết mình thích nuôi gà. Bác ấy cầm 1 cặp đi bằng ôt vào cho mình làm quà. Nhà bác mình ko phải nhà chăn nuôi. CÓ nhiều người vào gạ bán. Nhưng bác mình chỉ chăm cho vui. Cặp gà khỏe.độ thuần chủng thì mình nghĩ chắc chắn. Chẳng ai đem gà từ đó vào tphcm cho cháu mà là gà bậy bạ được. Nếu bạn đam me. Nhắn cho mình số dt. Mình chỉ nhà. Bạn xuống đây mình nhượng lại cho làm giống.

Nếu thật sự bạn thích. Cứ nhắn tin ch. Mình. Mình có bà bác ở khoái châu. Biết mình thích nuôi gà. Bác ấy cầm 1 cặp đi bằng ôt vào cho mình làm quà. Nhà bác mình ko phải nhà chăn nuôi. CÓ nhiều người vào gạ bán. Nhưng bác mình chỉ chăm cho vui. Cặp gà khỏe.độ thuần chủng thì mình nghĩ chắc chắn. Chẳng ai đem gà từ đó vào tphcm cho cháu mà là gà bậy bạ được. Nếu bạn đam me. Nhắn cho mình số dt. Mình chỉ nhà. Bạn xuống đây mình nhượng lại cho làm giống.

Mình cũng ở Q9, sdt mình 0989672807. Bạn cho mình sdt hoặc đc mình qua xem gà nha. Hoặc bạn có thể up hình lên đây thì càng tốt đỡ tốn thời gian của bạn hơn :) vì mình đi học cả tuần, chủ nhật mới rãnh.

Mình cũng ở Q9, sdt mình 0989672807. Bạn cho mình sdt hoặc đc mình qua xem gà nha. Hoặc bạn có thể up hình lên đây thì càng tốt đỡ tốn thời gian của bạn hơn :) vì mình đi học cả tuần, chủ nhật mới rãnh.

Bạn đi học thì lo cho học tốt, kiếm được học bổng càng tốt, có kiến thức tốt ra trường sẽ tìm được 1 công việc thuận lợi, khi đó cho thu nhập cao hơn chăn nuôi,
Chăn nuôi cũng vất vả lắm:
- ít thì k làm giầu được.
- nhiều thì nặng vốn, đủ các loai chi phí, dịch bệnh đe dọa thường xuyên
Cứ nghe mấy anh nhà báo, phóng viên viết mấy bài báo từ năm nào đến giờ thì k phải là sáng suốt, nếu có điều kiện đến tận các cơ sở chăn nuôi để tìm hiểu là tốt nhât. các cụ vẫn nói " 100 nghe k bằng 1 thấy, 100 thấy k bằng 1 sờ" nên mục sở thị vẫn hơn.
* về gà đông cảo mình đã nuôi và thấy như sau: gà lai chiếm số đông, gà ăn nhiều, chậm lớn, thịt gà ăn rất ngon, gà con khó nuôi vào mùa đông do gà có ít lông lá.

trên Đà Lạt chăn nuôi hơi khó. Do không khí lạnh nên đa số các vật nuôi chậm lớn hơn bình thường. Nhất là gà có thể sẽ mắc dịch bệnh do thời tiết.

Mình là sinh viên, còn đi học nên ko có nhìu tiền, các bác đừng hét giá cao quá mình mua ko nổi đâu chỉ tốn tiền đt của các bác thôi. mình cũng đi xem gà nhìu chỗ và cũng rút ra đc ít kình nghiệm khi nuôi thử nên có chút kiến thức gọi là để đánh giá con gà nên mong các bác đừng chém gió làm mất thời gian của đôi bên.

Chào em, thực ra thì em nuôi gà Đông Cảo thì chất lượng thịt khỏi chê, việc nuôi cũng không khó, ở Đà Lạt tuy lạnh nhưng nếu em nuôi từ nhỏ gà vẫn thích nghi tốt. Còn về gà em đã mua được nó được phân loại vào hàng gà 2.
Mình cũng rất thích giống gà này và rất nhiều lần đi về Hưng Yên tìm hiểu, theo quan điểm của mình thì Gà Đông Cảo có các loại như sau:
Gà Đông cảo có nhiều loại, Loại 1 còn được gọi là gà thuần có 3 dòng chính: chúng đều có cân nặng lúc trưởng thành con trống từ 4 kg trở lên , chỉ khác nhau cặp chân gồm chân tròn 3 hàng vảy, chân bè ngón, chân xù xì cổ thụ. Cũng kiểu chân như trên nhưng cân nặng con trống trưởng thành dưới 4 kg thì được xếp vào gà 2. còn màu sắc lông giống nhưng chân vảy xương con trống trưởng thành từ 2,5kg đến hơn 3kg thì xếp vào nhóm gà 3, trống trưởng thành dưới 2,5 kg thì xếp các nhóm 4,5,6...
Để chơi cảnh và thưởng thức đặc sản thì nên chọn nuôi con gà 1, 2 . Để làm chăn nuôi phổ biến thì nên nuôi con gà 3 vừa đạt chất lượng tương đối tốt, đạt cân, dễ tiêu thụ trên thị trường và đặc biệt mang lại thu nhập tốt cho người chăn nuôi hơn so với các loại gà 4,5,6...
trên đây là đôi điều chia sẻ với anh chị em thích nuôi gà. Nếu quan tâm tới chất lượng thịt và thu nhập trong chăn nuôi thì ta nên chọn con gà 3. Mình đam mê con gà này và muốn nó có giá cả phù hợp với giá trị nên quyết tâm phổ biến con gà này. mục tiêu là mọi người đều có thể có khả năng thưởng thức thịt của nó. Mong được sự ủng hộ của người yêu thích nuôi gà và ăn thịt gà.
Gà loại 1 bắt đầu nảy chân từ tháng thứ 7 với điều kiện đủ dinh dưỡng. Càng nuôi lâu chân càng xù to .

Chào a. Hiện bầy gà này của e đc khoảng 5 tháng tuổi, con trống đc khoảng 2,5kg con mái khoảng 2kg đến 2,3kg. Tuy đc ấp nở tại đà lạt nhưng cũng hơi chậm lớn. E dự đoán gà 8, 9 tháng đc khoảng 3kg đến 3,5kg có lẽ lớn hết cỡ sẽ ko lên đc 4kg.

Vậy là em mua được con gà 2, nếu em muốn ngắm chân nó thì nuôi lâu chân nẩy đẹp. Còn nếu em ăn thịt nó thì rất ngon mà. Tùy mục đích mà khai thác. Em nên hài lòng vì mới nuôi mà em đã thành công rồi đấy, còn nếu muốn cân to hơn thì chọn hàng 1. Đúng không?

- Theo em thì anh nên mua loại 2 - 3, vì giá rẻ mà nuôi cũng dễ ( đỡ lo hơn ) .:angry:
- Nhà em trước nuôi 8 th con trống 3k5 rồi. mà chân chưa đạt đỉnh cao đâu. Từ 8th cho tới trên 1 năm anh sẽ thấy nó phát triển kinh khủng như thế nào . Đây là em từng trải đó. nhìn nó phát triển từng ngày mà thấy thích. :5^:
- Còn về kinh tế anh mua tầm 20 30 con loại 2 trong miền Nam này cũng được( anh nhớ là mua 2 nơi khác nhau nhé ) Để sau này lấy trống bầy này kết hợp với mái bầy kia và ngược lại. giá 1 con 3 ngày tuổi tầm 80K - 90K . anh nuôi tầm 8 tháng ( thời gian gấp đôi gà ta thả vườn ) là thịt bắt đầu "giai giòn sựt sựt". :approve:
- Nếu may mắn sẽ có tầm 4 - 5 em Trống chân Khủng dùng để làm giống sau này . Những em chân bé thì bắc nước sôi rồi "Mần". Giá thịt thì lái trả khoảng 200 - 220k / 1kg. (vẫn lời đó) .Giá 1 con trung bình 550K

Last edited by a moderator:
như bầy gà mình post hình lên thì cũng xếp vào gà thịt rùi mà bạn. mà vào trại mua trứng đã 70k/1 trái, nếu mua gà con 1 tháng là 250k/ 1 con :(

như bầy gà mình post hình lên thì cũng xếp vào gà thịt rùi mà bạn. mà vào trại mua trứng đã 70k/1 trái, nếu mua gà con 1 tháng là 250k/ 1 con :(

ac ac. trai nào bán trứng cho bác 70K giá trứng Loại 2 thì dẹp họ đi. làm ăn sống nhăn rồi. vậy em mua gà về nuôi đẻ bán trứng quá. 10 quả chỉ nở 6 7 thôi . co khi nở có 4

chỗ em có người bán 100K con 1 tuần rồi. nói chung bác nên mua con đi, 100k 1 con cũng dược. nuoi lấy con đẹp làm giống con xấu thịt ^^

giờ mình đi mua mà chả tin ai cả, ít tiền muốn mua trứng thì sợ gà lai. Mình tính mua gà con 1 tháng cho lành, vì ít ra cũng thấy đc màu sắc chân cẳng. bữa a kia cho mình xem gà hơn 1 tháng, chân hồng nhìn đẹp lắm nhưng để giá cao quá ko mua nổi

Back