• Xin tư vấn về Trang trại.

Thảo luận trong 'Kỹ thuật nuôi Gia súc' , 26/6/14

1. ngochung171 Nhà nông nghiệp dư

Xin chào diễn đàn!
      Mình là thành viên mới và hiện đang có dự định làm mô hình trang trại nên rất cần mọi người tư vấn hộ mình.
      Mình ở Hà Tĩnh, đất thuê nhà nước 50 năm diện tích khoảng 4ha. Vốn dự kiến là khoảng 3 tỷ (do 3 người đóng góp và thành lập công ty) mô hình như sau:
      - Làm 2 chuồng nuôi heo thịt theo tiêu chuẩn của công ty CP (chuồng rộng 18m, dài 40m mỗi chuồng nuôi 600 con (1 năm 2 lứa xuất chuồng), chuồng kín làm mát bằng hệ thống màng nước). Về lâu dài sẽ phát triển số lượng 2.400 con hoặc tự cung cấp con giống và không liên kết với công ty CP nữa.
      - Làm hầm Biogas bằng HPDE.
      - Làm 3 ao nuôi cá.
      - Ngoài ra còn nuôi khoảng 10 con bò, khoảng 200 con gà
      - Diện tích còn lại để trồng cây lâu năm và trồng rau ngắn ngày (hành lá).
      Dự kiến thu nhập chính là từ heo và nuôi cá.
      Mình đang lập dự toán để tính chi phí bỏ ra bước đầu và nguồn thu nên muốn hỏi như sau:
      1. Cách tính chi phí xây dựng chuồng heo (mình dự kiến 650 triệu/ chuồng)?
      2. Chi phí làm hầm Biogas (mình dự kiến thể tích hầm Biogas làm 900 m3 như vậy có đủ không)?
      3. Nếu đầu tư máy phát điện chậy bằng khí Biogas thì công suất máy bào nhiêu là phù hợp. Chi phí bao nhiêu?
      4. Diện tích đào ao bao nhiêu để phù hợp với lượng chăn nuôi trên và so với tổng diện tích trang trại.
      5. Đã ai được hỗ trợ Theo điều 11 nghị định 210/2013/NĐ-CP ngày 12/2013 chưa? các điều kiện để được hỗ trợ theo điều 11 trên như thế nào? Mình liên kết với công ty CP có được hiểu là chăn nuôi thường xuyên tập trung không?
      Nếu ai có mặt bằng của trại trại cho mình xin (mình biết để hợp lý phải phụ thuộc vào địa hình hiện tại nhưng mình muốn xin để rút ra cho bản thân).
      Ai có file excel lập dự toán cho mình xin với như xhi phí 1m2 chuồng, 1m3 hầm Biogas và m2 diện tích đào ao.
      Địa chỉ mail của mình: ngochung171@gmail.com.
      --- @ 27/6/14 ---
      Không ai giúp em à?

Last edited: 27/6/14
      Fobichdpechongthamthailan thích bài này.
      Đang tải...
    2. lekhachoa

lekhachoa http://traibogiong.mov.mn

Nghề nghiệp:
      Sinh Viên Luật
      Của bạn đây. Tham khảo thêm nhé. Chúc bạn thành công

Các file đính kèm:

buidinhngoc thích bài này.
    3. ngochung171

ngochung171 Nhà nông nghiệp dư

Cảm ơn bạn
      Cảm ơn bạn!

4. lekhachoa

Nghề nghiệp:
      Sinh Viên Luật
      Ko có gì. Anh E nông dân giúp nhau đi lên làm giàu cho gd và đất nước mà. Có ý tưởng hay nhớ share cho A E cùng tham khảo nhes bạn.

5. kysunongdan

kysunongdan Nhà nông tập sự

mình có khoảng 6ha, 250m ao. cũng tính nuôi trâu vô béo sau đó nuôi trâu lái.
      bạn nào có kn về nuôi trâu vỗ béo tư vấn cách làm cho mình với

6. Lê Tuấn Anh

Lê Tuấn Anh Nhà nông nghiệp dư

Chào diễn đàn, chào lekhacHoa1988@
      Mình thành viên mới.
      Hiện mình có 4ha. dự kiến sẽ dành 01ha làm chuồng trại và trồng cỏ nuôi bò.
      Mình trân trọng nhờ diễn đàn, leKhacHoa cho mình ít kinh nghiệm và giúp mình thời gian đầu:
      1/Bản vẽ thiết kế chuồng trại- có kết hợp lấy BIOGAS để sử dụng và chạy điện.
      Chuồng dự kiến đủ công năng cho 25-30 con; theo kiểu 2 mái(ngắn và dài), nền btong tạo nhám; mái lợp proximang; vách có mảnh che cuộn; máng thức ăn/nước uống//mương thoát phân và hồ chứa.
      2/Dự kiến sẽ NUÔI BÒ LAI.
      3/phần đất còn lại trồng tiêu xen bơ
      4/TK hệ thống nước ngâm.
      Quanh mảnh đất có suối bao bọc.
      5/Nhờ Hoa tư vấn và cung cấp giống ban đầu.
      TKS all.

hdpechongthamthailan thích bài này.
    7. lekhachoa

Nghề nghiệp:
      Sinh Viên Luật
      Chào bạn mới.
      1: về chuồng thì căn bản bạn có định hướng rồi đó. Khoảng cách thì tuỳ phương thức nuôi nhốt hoặc chăn thả tự nhiên mà bố trí phù hợp. Bạn muốn đầy đủ công năng thì phải nhờ sự chuyên môn của phía xây dựng với mục đích sử dụng của bạn.

2: về số vốn mình chưa.biết bạn dự định làm trại là bao nhiêu?
      Hi bạn,
      Bạn vui lòng trao đổi qua mail. lekhachoa1988@gmail.com có thể giúp đc gì mình sẽ giúp.

8. Lê Tuấn Anh

Lê Tuấn Anh Nhà nông nghiệp dư

Cam on Hoa.
      Minh da gui mail cho Hoa ve du dinh tuong doi cu the, Hoa xem giup dum nhe.
      Cam on nhieu

9. Duaxiem

Duaxiem Nông dân nghèo

Gửi Hòa!
      Đọc dự án của bạn mình thấy chưa thỏa mãn một số vấn đề nhất là phần thu của dự án.Đánh giá hiệu quả còn sơ sài lắm chưa có tính thuyết phục, hơn nữa nuôi 10 con bò mà thuê 4 người + 2 công nhân nữa thì hoạch toán sao cho có hiệu quả được? nếu bạn chỉnh sửa lại thì mình sẽ xin phép bạn cho minh sử dụng nhé. chào bạn

10. lekhachoa

Nghề nghiệp:
      Sinh Viên Luật
      Bạn xem chổ nào chưa hợp lý thì điều chỉnh theo nhu cầu của bạn. Vì dự án là viết trên thực tế và viết lúc trước là dùng để nuôi 20 con. Nhưng lo sợ hoạch toán số vốn quá lớn bà con ta không dám tin. Mình đành hạ xuống 10 con. Bạn có thể tính toán thêm nếu hợp lý thì tiến hành chăn nuôi. Có gì thắc mắc mình biết mình giúp cho. Chúc bạn sớm có hướng đi nhé.

11. Duaxiem

Duaxiem Nông dân nghèo

Mình có 5 ha, dự định trồng dừa xiêm xung quanh. 1 ha trồng cỏ VA06,1ha trồng cỏ chăn thả trực tiếp để nuôi 20 con bò vùa thịt vừa sinh sảnvà dự kiến PT đàn lên 50 - 60 con,1ha trồng mãn cầu còn lại là công trình chuồng, kho. Phân bò nuôi trùng quế cho gà ăn. như vậy có hiệu quả không, trang trại bạn có gống bò nào tốt,giá bao nhiêu. Bạn có mô hình chuồng chăn nuôi bò cho mình xin với. Cảm ơn bạn

hdpechongthamthailantuanbinhduong thích bài này.