xin tư vấn về trồng bưởi diễn

• Thread starter buinam
  • Ngày gửi
xin chào tất cả mọi người trong diễn đàn ạ, trong diễn đàn có bác chú AE nào trồng bưởi diễn tư vấn giup e với ạ, hiện giờ e đang muốn trồng thử 100 cây bưởi trên đất vườn nhà e , đất k phẳng lắm điện nước có đầy đủ, nhưng e chưa có nhiều kinh nghiệm về trồng bưởi lắm , và e đang lo là 3 năm sau khi bưởi cho thu quả thì có thể bán được k khi mà người ta cũng trồng bưởi như mình , nhờ mọi người tư vấn. giúp e với ạ

chào các bác, e ở Thái Nguyên, nhờ các bác tư vấn giùm a. e co 0,5 ha đang muốn trồng bưởi diễn, e có người quen ở Diễn nên định về đó mua 200 cây giống đang ươm dc 6 năm rùi gốc to bằng bắp chân, rùi về trồng thì sẽ nhanh được thu, tuy nhiên đầu tư khá cao, khoảng 500 nghìn 1 cây, các bác thấy thế nào? chất lượng và kỹ thuật thì Ok, có bảo hành và tư vấn. trồng bây giờ thì sang năm thu hoạch luôn,
các bác cho vài lời vàng ngọc nhé/ các bác ủng hộ thì sang tháng e đi lấy luôn

Đầu tư lớn xong nếu đúng là gốc 6 năm thì cũng có thể mua đc, chỉ sợ gốc 3 năm nói 6 năm thôi

chào các bác, e ở Thái Nguyên, nhờ các bác tư vấn giùm a. e co 0,5 ha đang muốn trồng bưởi diễn, e có người quen ở Diễn nên định về đó mua 200 cây giống đang ươm dc 6 năm rùi gốc to bằng bắp chân, rùi về trồng thì sẽ nhanh được thu, tuy nhiên đầu tư khá cao, khoảng 500 nghìn 1 cây, các bác thấy thế nào? chất lượng và kỹ thuật thì Ok, có bảo hành và tư vấn. trồng bây giờ thì sang năm thu hoạch luôn,
Đầu tư như vậy cũng rủi ro lắm, bác phải tìm hiểu xem vườn bưởi đó vì sao họ bán, có những vườn chủ vườn chán bỏ không chăm sóc cây kém, cằn cỗi sâu bệnh hoặc giống bưởi kém chủ vườn muốn bỏ thì bác mua về công toi. Cách đây 3 năm tôi cũng mua mấy cây như vậy về trồng bưởi chất lượng, năm thứ 2 là có quả nhưng lúc mua về cây quá cằn cỗi nên chăm mãi cây vẫn kém. Còn nữa là xem bưởi đó là gốc chiết hay gốc ghép. Bưởi chiết thì 6 năm mà chăm kém là cỗi rồi, gốc ghép thì vẫn tốt, nhưng xem chất lượng quả

Last edited:
Bưởi chiết ở Diễn không nhiễm bệnh được chăm sóc tốt năm thứ 6 thì trồng quá tốt
Có điều mình cần cẩn thận trong di chuyển chúng về khu đất của mình Và có chế độ chăm sóc cầu kỳ 1 chút trong năm đầu Thì sự thành công sẽ rất cao Tuy có phải nghiến răng 1 chút về giá giống

Các bạn cho mình xin tư vấn về trồng bưởi:
- dự định trồng bưởi Diễn, Đoan Hùng xen cùng với Ổi Găng, Ổi Bo Thái Bình thì có được ko ?
- Mình là đất ruộng, phù xa sông Hồng, nên đất rất tốt
- Ngoài ra, chỗ nào bán giống cây bưởi và ổi uy tín các bạn giới thiệu giúp mình với nhé

chào bác. bác mua từ Diễn mà chở vè thái nguyên thì cả 1 vấn đề, cồng kềnh rất khó chở mà chở được buộc bác phải cắt gọn vào như thế thì sau 1 năm chưa cho quả được ít phải 3 năm mới bắt đầu cho quả thuần thục. Về giống thì cứ đến thấy có quả thì mua..Nếu mua bác cứ xin họ để cho chiết phá cành nhiều nhiều kiếm 1 2 vạn cành bán mà bán nó đỡ tiền.:)
- dự định trồng bưởi Diễn, Đoan Hùng xen cùng với Ổi Găng, Ổi Bo Thái Bình thì có được ko ?
- Ngoài ra, chỗ nào bán giống cây bưởi và ổi uy tín các bạn giới thiệu giúp mình với nhé
trồng được sau 3 -4 năm thì chặt ổi bắt đầu làm trái cho bưởi là ok. bác nên tính quỹ đất thiết kế trang trại hợp lí . Bác không nên trồng bưởi Diễn cùng bưởi đoan hùng vì thời gian nó thu sàn sàn như nhau ( giữa tháng 10 và tháng 12) nên hơi bán khó bán nên trồng bưởi thồ, bưởi hoàng thu tháng 8 thì dễ bán hơn

Các bác cho e hỏi trồng bưởi hoàng . Cành triết thì bao nhiêu lâu cho thu quả. Bao lâu thì cây cho quả thuần thục. Và cả bưởi diễn thì chu trình cho quả ntn??

Xin hỏi bác ở đâu vậy.bưởi Đoan Hùng nhà em khó tính lắm đó bác nên cân nhắc.cụ thể là bưởi Bằng Luân

Bác Nguyễn Quốc Chi cho em xin địa chỉ với số điện thoại để hôm nào qua học yaapj với. Nhinc vườn bưởi mê quá
Bạn cần mua giống cây gì mình có thể tư vấn giúp bạn

Bác Nguyễn Quốc Chi cho em xin địa chỉ với số điện thoại để hôm nào qua học yaapj với. Nhinc vườn bưởi mê quá

Bạn cần mua giống cây gì mình có thể tư vấn giúp bạn
Chào bác bác tư vấn giúp em với ạ.em cần mua giống bưởi Diễn số lượng 300 cây em muốn mua giống bưởi chiết cành.mà về đất Diễn thì người ta bán đắt quá những 70-80k/cành.vì là vốn em hạn hẹp em tính mua chỗ khác rẻ hơn.nhưng đang sợ giống không chuẩn.em xin cảm ơn

Chào bác bác tư vấn giúp em với ạ.em cần mua giống bưởi Diễn số lượng 300 cây em muốn mua giống bưởi chiết cành.mà về đất Diễn thì người ta bán đắt quá những 70-80k/cành.vì là vốn em hạn hẹp em tính mua chỗ khác rẻ hơn.nhưng đang sợ giống không chuẩn.em xin cảm ơn
Chỗ mình bán rẻ hơn nhưng vẫn đảm bảo chuẩn giống và chất lượng bạn có thể tới tận nơi ăn thử bưởi và mua cành cho yên tâm

Chỗ mình bán rẻ hơn nhưng vẫn đảm bảo chuẩn giống và chất lượng bạn có thể tới tận nơi ăn thử bưởi và mua cành cho yên tâm
Xin hỏi vườn nhà mình ở đâu ạ bác bán nhiêu tiền/cành vậy ạ. em ở Phú Thọ

E vừa về thăm vườn bưởi diễn rồi các bác a, ko phải họ phá hay bỏ đi mà họ ươm giống khoảng gần chục ha, họ bán cây trưởng thành đủ các loại từ cành chiết đến cây chục năm. giá từ 500k đến hơn chục triêu 1 câbanstuyf theo tán cây và độ tuổi, đánh cây và vạn chuyển thì chuyên nghiệp, ko bik chột, ko phải chặt cành, đảm bào đánh bây giờ thì sang năm có quả luôn, e được ăn quả ở đó rùi, quá ngon. dự định làm trăm cây loại 1trđ/cây. Hợp đồng thanh toán 30% giá trị cây sang năm trả dần bằng bưởi hay bằng tiền cũng đươc.
Các bác thấy liệu có ở khi đầu tư như vậy ko?

E vừa về thăm vườn bưởi diễn rồi các bác a, ko phải họ phá hay bỏ đi mà họ ươm giống khoảng gần chục ha, họ bán cây trưởng thành đủ các loại từ cành chiết đến cây chục năm. giá từ 500k đến hơn chục triêu 1 câbanstuyf theo tán cây và độ tuổi, đánh cây và vạn chuyển thì chuyên nghiệp, ko bik chột, ko phải chặt cành, đảm bào đánh bây giờ thì sang năm có quả luôn, e được ăn quả ở đó rùi, quá ngon. dự định làm trăm cây loại 1trđ/cây. Hợp đồng thanh toán 30% giá trị cây sang năm trả dần bằng bưởi hay bằng tiền cũng đươc.
Các bác thấy liệu có ở khi đầu tư như vậy ko?
Bạn phải tìm hiểu xem cây lâu năm chưa. Giá trị thực của cây có đến vậy không? Hay họ chỉ cần nhận 30% giá trị cây rồi nhận được cây không ra gì xong sang năm họ không cần lấy thêm tiền từ bạn đã đủ cả gốc lẫn lãi rồi. Rẻ quá thì cũng nên nghiên cứu lại bạn nhé. Không ai cho không ai cái gì cả . Trong khi giá trị cây lớn như vậy mà họ lại cho bạn chịu tới 70%

Bạn phải tìm hiểu xem cây lâu năm chưa. Giá trị thực của cây có đến vậy không? Hay họ chỉ cần nhận 30% giá trị cây rồi nhận được cây không ra gì xong sang năm họ không cần lấy thêm tiền từ bạn đã đủ cả gốc lẫn lãi rồi. Rẻ quá thì cũng nên nghiên cứu lại bạn nhé. Không ai cho không ai cái gì cả . Trong khi giá trị cây lớn như vậy mà họ lại cho bạn chịu tới 70%

Đương nhiên phải có hợp đồng bạn a, có xác nhận của UBND xã nơi bạn trồng và bảo lãnh cho bạn. Họ lên tận vườn của bạn. ko phải ai đăng ký cũng được, giá thỏa thuận. ko hề rẻ mà cũng ko hẳn là đắt. Nếu sang năm mà có quả đúng như họ nói thì sẽ hòa vốn ngay năm đầu tiên.

Các bác mua cây bưởi to chú ý cẩn thận giùm em nhé. bưởi Diễn nó biến dị ra mấy loại Tôm xanh, tôm vàng, tôm trắng rồi quả dẹt, quả bầu bầu nữa, có loại trồng rất lâu mới có quả mà nó lâu ngon lắm, thường là quả rất to, phộp ăn nhạt , Mua cây to cứ phải nhìn thấy sai quả chén thấy ngon hãng mua các bác ạ .
Vườn bưởi diễn nhà em bây giờ đây các bác, lúc nào cũng sai quả kể mưa vẫn đậu quả :D

vườn bưởi diễn nhà em đây các bác, lúc nào cũng sai quả kể mưa vẫn đậu quả :D

"đảm bào đánh bây giờ thì sang năm có quả luôn", cây bưởi qua 3 tuổi muốn có trái thì rất dễ, nhưng họ có nói bạn là được bao nhiêu trái/cây? Và trái to hay trái chỉ bằng quả cam?
Xin chia sẽ 1 kinh nghiệm, cây bưởi đã trồng xuống mà bốc lên chuyển qua nơi khác thì cây phát triển chỉ đạt không quá 70% khả năng của cây, anh có biết điều này chưa?
Đứng ở gốc độ 1 nhà đầu tư, nếu anh chỉ bỏ ra 30% để thu về lợi nhuận, ví dụ: thanh toán 30% tương đương 300k, sau 1 năm nếu 1 cây bưởi cho 20-30 trái là bình thường, trung binh 1 trái bán dc 40-50k thì trung bình thu 1tr, tức là anh lãi hơn 2 lần so vốn đầu tư, như thế phải chăng người bán đã bán hời cho anh chăng?
Trong miền Nam, với mức giá bưởi loại 1 từ 40-60k/kg, 1 cây buởi da xanh 5 năm tuổi, 1 năm thu về 3-5tr là bình thường. Anh suy nghĩ kĩ vì theo tôi đây là deal hời cho người bán.... Chúc thành công!

Người ta bán bưởi to chủ yếu 1 là hết hạn thầu không thầu được nữa 2 là chỗ đấy trồng loại bưởi đó rất ít trái không hiệu quả do không hợp đất. Nếu biết làm và dễ có đầu ra thì 1 cây 30 trái năm thứ 2 trở đi là hoàn toàn có thể . càng giữ được tán nhiều thì càng nhanh bấy nhiêu. cách đây bố em mua được tầm 300 gốc giá ngày đấy có 200k thôi giờ cây phát tán và cho trái rất ổn định

Back