Xin ý kiến các bác về lợn nái đẻ nhiều con

• Thread starter kanku
  • Ngày gửi
Em có một nái vừa rồi nó đẻ nhiều con hơn so với vú, và đã ra đi mất vài e( chắc ko ú dc ) các bác cho e hỏi, liệu khi mẹ nó mới đẻ ra, nhiều con như thế, mình tách luôn ra, chỉ để đủ lại con bằng với số vú, và mình nuôi bộ riêng có dc ko.:9^:

Góp ý cùng bác

em có một nái vừa rồi nó đẻ nhiều con hơn so với vú, và đã ra đi mất vài e( chắc ko ú dc ) các bác cho e hỏi, liệu khi mẹ nó mới đẻ ra, nhiều con như thế, mình tách luôn ra, chỉ để đủ lại con bằng với số vú, và mình nuôi bộ riêng có dc ko.:9^:

nhà tôi cũng như bác nè.khi mà lợn mới đẻ ra nhiều thì việc tranh giành vú là điều đương nhiên.rất khó giữ lại những con yếu như vậy.con mẹ nhiều khi vụng đè chết con cũng là điêù bình thường.tôi khuyên bác nên xây chuồng nái cho rộng rãi thì sẽ giảm bớt những sự cố này.chứ khắc phục thì không có đâu.

lợn nái đẻ nhiều con vượt quá số vú của lợn mẹ thì anh xem trong xóm mình có nhà nào có lợn mới sinh ko, anh bán cho người ta nuôi chứ trường hợp này khó giải quyết lắm, nếu canh nó bú thì rất cực phải bắt con nào bú no trước ra rồi bỏ con chưa bú vào kết hợp với sữa tuyệt trùng ko đường nữa thì mới đủ sữa. Lúc trước nhà mình có 2 con nái đẻ cùng ngày nhưng lại chết 1 con nái mẹ, nó cho 11 con heo con, trường hợp này bắt buộc phải nuôi bằng cách trên, nhìn mấy con heo con mất mẹ phải đi bú nhờ sữa thiệt thấy thương hết sức vậy, tuy dù có hơi cực nhưng vẫn vui............

Nái đẻ nhiều con là chuyện thường xưa nay.
Bà con thường quay lên nhậu ba xị đế, hay
là cho người khác nuôi bộ. Tôi cũng đã có
lần nuôi bộ bằng sữa hộp, thì lúc đó thời bao
cấp, khó khăn lắm. Lợn con lớn rất khoẻ, nhưng
so với những con mẹ nó nuôi thì kém xa. Thoáng
nhìn thì thấy ngay con lợn của mình bị còi thảm
còi hại.
*
Vậy, tóm lại, có nuôi bộ thì nuôi chơi thôi,
chứ làm ăn kinh doanh lớn mà nuôi thế thì lỗ.
*

Cám ơn các bác đã góp ý, nó có hao hụt thì cũng phải chịu thoi chứ biết làm sao dc.

Back