• xin ý kiến: có nên buôn trái cây miền nam và miền tây ra miền bắc không ?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 2/10/14

1. Vua Đu Đủ vuaduduvietnam@gmail.com

Chào bạn !

Tình hình là tối hôm qua
      Mình có gặp lại người bạn cũ người Thanh Hóa

Sau khi nhâm nhi ly cà phê
      Mình có lóa ra một ý nghĩ: mình sẽ đi thu gôm trái cây ở miền nam và miền tây rồi đưa về bắc cho bạn mình phân phối.

Với tình hình thị trường và kinh tế như hiện nay không biết là nó có khả thi không.

Nên mình lên diễn đàn để hỏi mọi người.

Mong nhận được những chia sẽ.

Cám ơn !

Đang tải...
    2. trungdudu

trungdudu Nhà nông chính hiệu

1-Yêu cầu, ngon và chất lượng
      2-Giá cạnh tranh
      3-Cách thức bán
      Xem xét kỹ xem công vận chuyển, công thu mua ra đến Hà Nội ra sao. Vì khi ra đến hà nội phải đánh 1 khối lượng lớn mỗi lần. cho nên phải xem bên Hà Nội mức tiêu thụ ra sao với từng loại quả và phải đi từng bước để thăm dò và điều chỉnh nếu không là lỗ.

3. Vua Đu Đủ

Vua Đu Đủ vuaduduvietnam@gmail.com

Cám ơn bạn !

4. nuoide

nuoide thanquangninh.vn VIP

Nghề nghiệp:
      Bán Ba Kích Rừng
      cái ý tưởng của bạn nó ko fải hàng độc ... bởi vì có rất nhiều người đã,đang làm ...

Vấn đề ở đây chỉ là việc bạn tìm được nguồn cung tốt nhất và thị trường tiêu thụ thuận lợi nhất thôi ... ai chả biết trong đó là vựa ... Mấy công ty kinh doanh hay những cá nhân có mối lão luyện từ lâu ... họ cũng thu... cũng chuyển.... cũng phối mạnh là đằng khác ... bạn đi sau tốt nhất theo mình bạn làm cách này ... bỏ vài tháng đi ra chợ đầu mối ... làm quen với tụi nhập hàng ... xin được một cái list của họ : phố nào? tiêu thụ những gì thường xuyên ? phải lân la ở đó ... lấy cả số của tụi xe tải... hoặc các nhà vườn từ Nam tiến ra bắc ....

tiếp đến mới xây dựng mạng lưới ... Đầu tiên vẫn ở hà nội trước ...

Một nguồn nữa ko thể bỏ qua là các thím trên diễn đàn lamchame webtretho .... tìm mấy thím chuyên ship hàng hoa quả ... cũng như lên đó lập shop ... up hết hình ảnh đi nhập hàng từ Nam ... rồi xe cộ ra bắc ... nếu thuận lợi ... bạn sẽ gặp được các mối là nhà hàng...quán ... đại lý ... vì trên đó ... có một nửa số thành viên ... lên để bán và mua online thường xuyên

Bạn hãy lập một fan page hoặc rao vặt ... càng nhiều hình ảnh càng tốt ... bởi vì thực tế như mình .... Đi bán trên mạng ... nhặt tiền lẻ của thiên hạ .... Nhiều người mua hàng của mình bởi họ nhìn ảnh trực quan ... Nhìn là biết củ ba kích của mình là đồ rừng ... mấy cha buôn bán như mình up ảnh lên hoặc khi giao hàng ... họ nhìn thấy củ ba kích đều tăm tắp ... bóng mượt ... biết ngay là hàng rởm ...lần sau là cạch ngay

Bạn đi nhập hàng ... bạn fải cho thấy bạn vào tận vườn với những bức hình sinh động nhất ... rồi thì vận chuyển ... bảo quản ... trái cây ngon tươi xanh ko bảo quản ... vv như thế khách mới thấy mua tận gốc của đại lý ... họ yên tâm hơn là đi mua của đại lý thứ cấp

Để khởi đầu bạn nên chọn 1 hoặc vài loại trái cây có sức tiêu thụ mạnh .... để được lâu ... để làm thí điểm trước ..

Last edited: 2/10/14
      taynguyen, leviet_law, tu4nanh7 thành viên thích bài này.
    5. trungdudu

Bác nuoide nói rất rõ ràng, chính xác và đầy kinh nghiệm. Bây giò chất lượng phải đặt nên hàng dầu vì đò giả và hóa chất quá nhiều rồi

6. Vua Đu Đủ

Rất cám ơn bác nuoide !

7. Loan Nguyen

Loan Nguyen Con gái Đất Võ BQT WEBSITE

Ý tưởng này đã có khá nhiều người làm ( thất bại cũng không ít).
      Loan thì chưa mang sản phẩm từ Nam ra Bắc, nhưng đã mang sản phẩm từ quê nhà (Bình Định) vào trong Nam để bán. (Khoảng cách 750km) Những cây trái ở quê ko phân bón hóa chất, ko chất bảo quản vẫn được dân đô thị khá ưu chuộng. Bán rất được giá :) Tuy nhiên....
      Có rất nhiều yếu tố Loan liệt kê vài ý cho anh tham khảo nhé!
      Khâu vận chuyển
      Nơi cung cấp hàng phải thật sự có nguồn hàng ổn định (tránh trường hợp khi có nơi tiêu thụ ko có hàng)
      Bảo quản sau khi thu hoạch (bảo quản ở đây là khâu cách đóng gói chứ ko phải dùng hóa chất)
      ...
      Còn nữa
      p/s: Anh @trungdudu xin được làm quen ạ! Có lẽ anh không biết Loan, hihihi còn Loan thì... rất muốn có 1 món quà nhỏ gửi đến anh thay cho 1 lời cảm ơn. Nhờ bài viết Kỹ thuật trồng cây đu đủ của anh mà Loan biết đến Agriviet từ google kể từ Mồng 2 Tết năm 2012.
      Đồng hành cùng web từ thời điểm đó đến nay biết khá nhiều bạn bè trên khắp cả nước, biết về kỹ thuật Nông nghiệp, hiểu thêm về nông dân để biết trân trọng sản phẩm nông nghiệp hơn...
      Cảm ơn nhiều!!!:)

8. caymangcut

caymangcut nông dân miệt vườn

Nghề nghiệp:
      Nông dân hè phố
      Bác nuoide nói quá chuẩn
      Nhưng đó mới chỉ là phần đầu ra, còn đầu vào thì cũng phải mất một thời gian lê la dọc ngang miền tây, hoặc mạnh thì tổ chức hẳn chổ thua mua đưa người nhà vào quản lý, chứ thương lái với thương lái cạnh tranh nhau cũng gắt gao lắm, không khéo là dính đòn ngay. Nhưng nếu bác vẫn giữ ý định đó thì khi nào bác tiến hành cứ a lô tôi. Trong khả năng tôi biết, tôi sẽ cung cấp cho bác những thông tin cần thiết, nhất là về vận chuyển và bảo quản đóng gói đi miền bắc .

Last edited: 2/10/14
      taynguyen, nuoideVua Đu Đủ thích bài này.
    9. trungdudu

Cảm ơn Loan nhé, mặc dù hiện tại kg còn làm nông nghiệp nhưng mình vẫn còn đam mê lắm, nhất là đu đủ

Loan Nguyen thích bài này.
    10. anhmytran

anhmytran Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Về hưu
      Các bạn đóng góp ý kiến rất tốt.

Theo kinh nghiệm của tôi, bạn nên làm nếu có
      quyết tâm và phải chịu lỗ. Ít nhất phải 1 năm
      thì mới dần dần có lòng tự tin vào kinh doanh.
      Nếu không có gan tiếp tục bỏ vốn và nhất là bỏ
      công vào 1 năm đầu tiên đó, thì đừng làm. Số
      tiền vốn và giá trị công bỏ ra đó sẽ được trả
      dần lại cho bạn với lãi cao, không mất đi đâu.

Những người đã đang làm nghề này cũng có quyết
      tâm như thế, và đua tranh càng gay gắt khi mọi
      người đi vào kỹ thuật cá nhân và lợi thế riêng
      của mình. Sau 1 năm đầu tiên để gây dựng mánh
      mối, tên kinh doanh của mình, thì là đua tranh
      về lãi suất kinh doanh kéo dài thêm vài năm nữa.
      Sau vài năm đó, chỉ đại gia mới có thể trụ lại.

4tthanh, nuoide, trungdudu2 thành viên thích bài này.
    11. Vua Đu Đủ

Cám ơn caymangcut !
      --- @ 3/10/14, Original Post Date: 3/10/14 ---
      Cám ơn anhmytran !
      --- @ 3/10/14 ---
      Bạn có thể nói rõ hơn là bạn bán như thế nào không loannguyen ?
      --- @ 3/10/14 ---
      Có nhiều topic nói về kỹ thuật
      Nhưng rất ít topic nói về cánh thương lái
      Nếu topic này mạnh thì sẽ có nhiều bà con có thể tự đưa sản phẩm của mình đến tay người tiêu dùng sau khi đọc topic này với một mức giá hợp lý !

Tôi có tìm trên google.com
      Chỉ có 2 topic nói về thương lái kiểu này
      Nhưng lại nằm ở diễn đàn khác, không phải diễn đàn này

Phải chăng nông dân ngại nói chuyện kinh doanh !

Mặc dù biết là giá cả do cánh thương lái quyết định, nhưng với một hiểu biết nhất định thì nông dân sẽ có một sự khôn ngoan hơn khi giao dịch với một giá có lợi cho nông dân hơn.
      --- @ 3/10/14 ---
      Như tôi đã nói
      Tối ngày 01.10.2014 tôi gặp bạn tôi
      Tôi nảy sinh ra ý định buôn trái cây từ nam ra bắc.
      Mọi thứ trên bàn cà phê thì ok hết, nó như một giấc mơ !

Đến sáng 02.10.2014 tôi rủ bạn tôi đi gặp một chủ vựa trái cây lớn bậc nhất tỉnh đồng nai.

Chủ vựa là một người phụ nữ, khoản 55 tuổi.
      Người phụ nữ này hơi bị đặc biệt đối với tôi, đặc biệt ở chổ này: gần như chúng tôi ít khi nào nói chuyện với nhau, nhưng tôi lại có cảm giác rất gần gủi và rất thoải mái.
      Tôi biết cô ta từ nhỏ, cô ta là "một lái buôn" lớn nhất đồng nai !