Xin ý kiến của mọi người!

• Thread starter tigonyeuthuong
  • Ngày gửi
Em đang tập tành nuôi gà. Mạo muội viết bài xin được cả nhà tư vấn giúp.Nghe một số bà con ở địa phương nói, nền chuồng nên sử dụng cát xây nhằm tránh mùi hôi và đỡ mất công dọn mà vẫn sạch sẽ (Thời gian úm vẫn sử dụng trấu bình thường). Em có tham quan một số trại tại địa phương, thấy nền bằng cát có ưu điểm là khô thoáng, không có mùi hôi. Tuy nhiên máng nước uống dễ bị dơ vì treo cao nhưng gà vẫn bươi bụi bặm vào. Các ACE nào đã nuôi rồi, cho em xin ý kiến, nếu sát trùng thường xuyên thì mô hình chuồng nuôi này có đảm bảo không al!

Nền chuồng của mình hiện nay là xinmăn(có sẵn) mình trải trấu 5-6 cm lên và sử dụng Men vi sinh thì không thấy mùi hôi.Chắc nuôi 1 lứa thì mình thay trấu 1 lần

Nền chuồng của mình hiện nay là xinmăn(có sẵn) mình trải trấu 5-6 cm lên và sử dụng Men vi sinh thì không thấy mùi hôi.Chắc nuôi 1 lứa thì mình thay trấu 1 lần

Nhưng nền trấu có đảm bảo khô thoáng không anh? Em chỉ sợ mùa mưa này dễ bị ẩm ướt thôi hà!

Nhưng nền trấu có đảm bảo khô thoáng không anh? Em chỉ sợ mùa mưa này dễ bị ẩm ướt thôi hà!
Nếu không có dột thì đảm bảo khô thóang bạn ơi.Chuồng của mình cũng bị dột vài chỗ nhưng xong thì mấy đưá lính nó dọn đi ngay chỗ đó.Mình mua đất thì nó có cái xưởng cũ tole nên tole bị lủng nhiều.Tụi lính nó bắn silicon rồi mà cũng chưa hết.
Mình nuôi được gần 2-4 tháng tùy chuồng rồi nhưng không có mùi hăng hắc.Còn mùi khác với mùi không khí trong lành chắc chắn phải có rồi.Có hôm có mùi hắc nhân viên pha thêm men vi sinh rắc lên thì hôm sau hết mùi/giảm mùi
Trại của mình nằm ở đồng trống nên chỉ cần dở bạt lên 1 cái là gió lùa qua nên cũng bay mùi bớt.Làm thông thoáng hơn nữa

Nếu không có dột thì đảm bảo khô thóang bạn ơi.Chuồng của mình cũng bị dột vài chỗ nhưng xong thì mấy đưá lính nó dọn đi ngay chỗ đó.Mình mua đất thì nó có cái xưởng cũ tole nên tole bị lủng nhiều.Tụi lính nó bắn silicon rồi mà cũng chưa hết.
Mình nuôi được gần 2-4 tháng tùy chuồng rồi nhưng không có mùi hăng hắc.Còn mùi khác với mùi không khí trong lành chắc chắn phải có rồi.Có hôm có mùi hắc nhân viên pha thêm men vi sinh rắc lên thì hôm sau hết mùi/giảm mùi
Trại của mình nằm ở đồng trống nên chỉ cần dở bạt lên 1 cái là gió lùa qua nên cũng bay mùi bớt.Làm thông thoáng hơn nữa

Trại mình hiện chưa trang bị hệ thống màng nước tự động, nên đang phải dùng máng treo bình thường. Nhứng ngày trời mưa, gà nhốt lại trong chuồng, tụi nó quậy quá trời, làm nước trong máng đổ ra nền gay ẩm ướt lắm. ủa, mà nghe nói men vi sinh phải ủ gì nữa mà, Sao thấy bạn rắc trực tiếp luôn hả?

mình nuôi 300 con gà ta 1 tuần thay trấu 2 lần . chắc là do diện tích nuôi của mình hơi nhỏ . nói chung thấy nó dơ thì mình thay ah ko nhất thiết là một hay 2 lần

Men vi sinh phải ủ theo hướng dẫn chứ bạn.Mình nuôi 1300 con và đang tăng đàn lên 4k-5k nên phải chơi men vi sinh thay 1lứa 3-4 tháng/lần chứ thay kiểu bạn gacon thì chịu không nổi

mình thấy dùng men vi sinh rất tiện lợi, tuy nhiên bạn cũng phải độn thêm trấu trong trường hợp phân nhiều, thông thường sau 3-4 tháng nuôi bạn dọn phân đứ đừ, nhưng dọn khá nhanh vì phân không dính vào nền chuồng

Sao các bác không làm chuồng kiểu nhà Sàn để nuôi Gà . Dùng gỗ tạp đóng nền chuồng như thanh giác giường ấy ... Gà ị bao nhiêu ,phân chui tọt xuống dưới đất ... .... Cách này còn thu được phân gà tập trung để ủ bón cây,cho cá ăn,nuôi giun ,làm bioga

Vài trăm con gà một ngày thải ra cũng nhiều lắm

cho em hỏi mua men vi sinh ở đâu vậy ạh
và men j ạh em cần gấp lắm
ở địa phương em k bán thank...!

Cảm ơn cả nhà nhiều! Mình đã đổ cát vào chuồng nuôi rồi. Thấy mọi người sử dụng men vi sinh nhiều quá. chắc là hiệu quả. thôi để chuyến sau thử vậy.:9^:

cho em hỏi mua men vi sinh ở đâu vậy ạh
và men j ạh em cần gấp lắm
ở địa phương em k bán thank...!
mình cũng muốn dùng thử lắm,mà không biét cách sử dụng,không biết chổ mua.
mọi người chỉ dẫn dùm em một chút

Mình đang mua ở đây ****************net 0976543435 Duy ở HCM.Đang dùng ổn.

mà a ơi..men vi sinh la mình làm thảm lót lun hay mình chỉ cần rắc lên là được vậy a..tks a!

--------

mình cũng muốn dùng thử lắm,mà không biét cách sử dụng,không biết chổ mua.
mọi người chỉ dẫn dùm em một chút
ở sài gòn thỳ qua 105 phan huy ích p7 q.phú nhuận mà mua a ah..e mới mua ở đó.^^!

Last edited by a moderator:

Back