• Xin ý kiến mọi người về đầu tư nuôi bò thịt hiện nay(2014)

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 15/4/14

1. vanphudat Nhà nông nghiệp dư

Chào các bạn trên diễn đàn nông nghiệp, mình đang ở Quảng Nam, hiện nay mình muốn đầu tư một trang trại nuôi bò thịt ( khoảng 20 con ban đầu), thời gian vừa qua mình cũng đã tìm hiểu kĩ về con giống cũng như vấn đề kĩ thuật, nhưng có một điều mình băn khoăn là trong thời gian tới Việt Nam có khả năng gia nhập TPP( Hiệp hội xuyên Châu Á-TBD). Nếu gia nhập hiệp hội này thì VN sẽ giảm hoàn toàn thuế xuất nhập khẩu bò hiện nay( 7% cho bò thịt, 5% cho bò thịt nguyên con). Hiện nay, giá bò nhập khẩu bao gồm thuế là 58.000 kg hơi, giá trong nước là 62.000 kg hơi, mình e rằng khi đã giảm thuế thì giá sẽ hạ xuống nữa, lúc đó chúng ta sẽ khó mà cạnh tranh với bò ngoại. Chính điều đó đã làm mình hơi lo lắng, nên các bạn có hiểu biết về vấn đề này thì xin cho mình một vài lời khuyên. Cảm ơn các bạn.

xuankhanhkdnguyentung9860 thích bài này.
      Đang tải...
    2. nguyentung9860

nguyentung9860 Tùng Nông Dân

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      Bò úc đã nhập về vn mình rồi, bây giờ còn phụ thuộc vào người tiêu dùng nữa

3. Yến Sào Nhất Việt

Yến Sào Nhất Việt Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      KSCK
      Bác định nuôi có khoảng 20 con mà tính vĩ mô quá.Bầu Đức HAGL chuẩn bị nhập 100,000 con về nuôi bên Lào còn chưa sợ kìa...

4. Hoang Minh Le

Hoang Minh Le www.nongthanhphat.vn

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi bò thịt sinh sản ; bán rơm cuộn
      Bác dự kiến nuôi ban đầu 20con, mà suy nghĩ lo xa tới tầm vĩ mô quá!!! Nếu bác tổ chức chăn nuôi làm sao 20con bò chỉ cần 01 người nuôi, thức ăn uống đầy đủ, vệ sinh chuồng trại sãch sẽ thì khỏi phải lo đến TPP là cái chi

5. tatdat87

tatdat87 Nhà nông nghiệp dư

20 con tầm khoảng 500tr rồi nhỏ j nữa
      Bỏ ngần ấy tiền ra dĩ nhiên lo là phải
      Mình là nông dân ss sao đc với lão Đức

6. Hoang Minh Le

Nghề nghiệp:
      nếu bạn chủ động được nguồn thức ăn với chi phí thấp và giảm thiểu chi phí nhân công lao động (tối thiểu 01 lao động chăm sóc 20con bò: vệ sinh chuồng trại, lo thức ăn, cho bò ăn uống,...) thì bạn không gì phải lăng tăng suy nghĩ đâu. Nếu làm được vậy thì giá thành mỗi kg bò hơi chẳng có bao nhiêu đâu bạn àh, nên dù VN có tham gia TPP và thuế suất NK giảm xuống 0% thì chẳng có gì lo ngại cả. Trang trại mình hiện nay gần 150con, nhưng chỉ cần 05lao động thôi, công việc thu xếp hợp lý thì mỗi lao động có thể nuôi hơn 30con bò. Năm trước mình đến tham khảo mô hình chăn nuôi của Cty bò sữa Tp.HCM ở Củ Chi, Tp.HCM, thì trại bò thịt gần 200con của họ (mỗi con trung bình trên dưới 600kg) cũng chỉ cần 03lao động nam thôi), trại bò sinh sản gần 600con thì tổng lao động chưa đến 10người. Tuy nhiên Cty này họ đã có kinh nghiệm trên 20năm rồi,nên họ đầu tư vào máy móc và công nghệ rất cao,...Những người dân với tài chính hạn chế thì rất khó học hỏi theo mấy cty này được.
      Vài thông tin để bạn tham khảo và mạnh dạn đầu tư theo hướng tập trung.

hac long, vanphudatmainchinh thích bài này.
    7. vietdm

vietdm Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      kysu
      hi mọi người, tớ cũng mới bắt đầu vào nuôi thì nên nuôi bò cái để sinh sản, gầy đàn từ từ hay bắt bò thịt nuôi ajh. Hiện tại mình có khoảng 100tr gồm 50tr vốn tự có và vay thêm 50tr.(hiện đã mua 3con bò đực rồi) Tớ có nên bắt hết bò đực hay mua 1 con cái mẹ về nuôi ạ.? mọi người cho ý kiến với

8. vanphudat

vanphudat Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Sinh viên
      --- @ 15/4/14 ---
      Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Bạn cho mình hỏi, mình ở quảng nam, hiện giờ nuôi bò thịt thì nên chọn giống nào là hợp lý
      --- @ 15/4/14 ---
      Gia 20 con bữa nay cũng gần 500 tr, bạn nói nghe như giỡn nhỉ. Giọng điệu bạn trông có vẻ giống giọng cháu bác Đức nhỉ

Last edited: 15/4/14
    9. quyxomit

quyxomit Nhà nông nghiệp dư

Hiện tại diễn đàn đang thảo luận rất nhiều về việc đầu tư dự án bò thịt quy mô lớn, bạn vanphudat nên ghé các chủ đề đó xem và cùng nhau thảo luận, mình thấy mở thêm chủ đề mới có nội dung tương tự nhau sẽ làm giảm tính hấp dẫn và sự quan tâm của anh em trên diễn đàn. Mình chỉ góp ý chân thành mong bạn đừng hiểu nhầm nhé.

vanphudat thích bài này.
    10. Hoang Minh Le

Nghề nghiệp:
      Vấn đề ở đây không phải là nuôi quy mô 20 con, 40con, hay 150con,...mà vấn đề chính là ở hiệu quả của đầu tư vào quy mô. Đối với những người đầu tư làm kinh tế thì họ sẽ chọn phương án nào tối ưu nhất, hiệu quả nhất. Đúng là 500tr hiện nay là con số không phải nhỏ đối với không ít người dân, nhưng nó chỉ giúp được người dân phát triển ở mô hình chăn nuôi hộ. Với các DN đầu tư thì con số 500tr chẳng giúp họ được gì nhiều cả, chuyện xây chuồng trại thôi cũng đã không đủ rồi, chưa nói đến chuyện đầu tư máy móc thiết bị,....Lý do tại sao phần lớn các DN một khi họ đã đầu tư thì phải quy mô lớn (phù hợp với khả năng tài chính của họ) để đạt được hiệu quả kinh tế theo quy mô (chi phí đơn vị thấp khi quy mô càng cao). Tôi ví dụ, nếu hộ gia đình nuôi 5con bò, thì thuê người ta mỗi tháng 1tr đồng để chăm 05con bò này, xem có được ko?chắc chẳng ai dại gì mà bỏ công ăn việc làm để nhận nuôi 05con bò mỗi tháng thu về được 1tr! Nhưng nếu chăn nuôi đạt quy mô nhất định, thì mỗi lao động có thể chăm được vài chục con, với mức tiền công lao động trung bình 4tr/tháng/lao động, nếu chia ra mỗi con bò thì chúng ta chỉ tốn chưa đến 200.000đ/con/tháng. Một ví dụ đơn giản về tính hiệu quả kinh tế theo quy mô.

hac longmainchinh thích bài này.
    11. tieuhaima127

tieuhaima127 Nhà nông chính hiệu

nhà mình có 2,5ha thi mình trồn cỏ sẽ nuôi đc bao nhiêu con bò Z

Hoang Minh Le thích bài này.