Xin ý kiến mọi người về đầu tư nuôi bò thịt hiện nay(2014)

• Thread starter vanphudat
  • Ngày gửi
Chào các bạn trên diễn đàn nông nghiệp, mình đang ở Quảng Nam, hiện nay mình muốn đầu tư một trang trại nuôi bò thịt ( khoảng 20 con ban đầu), thời gian vừa qua mình cũng đã tìm hiểu kĩ về con giống cũng như vấn đề kĩ thuật, nhưng có một điều mình băn khoăn là trong thời gian tới Việt Nam có khả năng gia nhập TPP( Hiệp hội xuyên Châu Á-TBD). Nếu gia nhập hiệp hội này thì VN sẽ giảm hoàn toàn thuế xuất nhập khẩu bò hiện nay( 7% cho bò thịt, 5% cho bò thịt nguyên con). Hiện nay, giá bò nhập khẩu bao gồm thuế là 58.000 kg hơi, giá trong nước là 62.000 kg hơi, mình e rằng khi đã giảm thuế thì giá sẽ hạ xuống nữa, lúc đó chúng ta sẽ khó mà cạnh tranh với bò ngoại. Chính điều đó đã làm mình hơi lo lắng, nên các bạn có hiểu biết về vấn đề này thì xin cho mình một vài lời khuyên. Cảm ơn các bạn.

Uh.nhưng mình vẫn còn ngại mấy vụ nhập bò úc.Cho mình hỏi bạn nuôi như thế nguồn nước như thế nào

bò úc nhập cách đây 3 4 năm rồi. đã bao giờ bạn thấy miếng thịt bò úc về tới nông thôn chưa.
nhà mình cho bò uống nước giếng đào thôi.

Uh. Tại mình nghe nói nuôi bò cầnnnhiều nước lắm. Bạn nuôi ở đâu vậy

1 ngày bò uống 1 lần tầm 20l nước. mua mưa có khi năn nỉ nó còn ko uống nữa là. vì bản thân cỏ cắt ăn trong ngày đã nhiều nước rồi. chỉ trừ trường hợp ăn rơm với cám thôi.
Mình ở Ngọc Hồi KonTum

Ah. Cám ơn bạn nhiều nha. Mình cũng đang định nuôi bò thịt đây

Híc. Định nuôi bò ma nghe hac long nói thấy nản quá. Lỡ làm chuông bò rồi tốn chục triệu. Giờ bỏ thì uổng quá. Híc híc

hỏi bạn jokovic là bạn nuôi bò vàng hay bò mỹ hay bò úc ... và giống gì ?
chứ tui thấy không ổn cho bạn rồi, hình như bạn ko phải là nông dân.
bạn chỉ mới bắt đầu nghề nông đúng không ?jokovic !
bạn chỉ mới bắt đầu nghề nông đúng không ?

Đúng. Mình mới bắt đầu tập tành nuôi thôi. Hích. Khổ quá hác long ơi. Định kiếm tiền thêm nuôi con cái ăn học. Mà nào ngờ đâu.Đúng. Mình mới bắt đầu tập tành nuôi thôi. Hích. Khổ quá hác long ơi. Định kiếm tiền thêm nuôi con cái ăn học. Mà nào ngờ đâu.Đúng. Mình mới bắt đầu tập tành nuôi thôi. Hích. Khổ quá hác long ơi. Định kiếm tiền thêm nuôi con cái ăn học. Mà nào ngờ đâu.

tôi muốn bạn chia sẽ cho tôi thêm vài điều nữa
tôi sẽ định hướng cho bạn
ok?

bạn đến với nghề nông khi nào ?
và bạn đã từng làm những gì liên quan đến nghề nông rồi ?

Mình chưa làm gì liên quan đến nghề nông. Tại lấy chồng cha mẹ cho miếng đất định nuôi thêm bò để kiếm thêm chút tiền lo cho con cái ăn học.

diện tích đất bạn đang có là bao nhiêu ?
bao gồm những cái gì ?

hiện tại thì bạn đang thất nghiệp phải kho6ng ?

Híc. Định nuôi gà thì gà đang bị dịch cúm, không dám nuôi. Giờ nuôi bò thì sắp phá sảb. Sao khổ quáHiện tại mình thất nghiệp. Diện tích đất 1000m2. Đất nông nghiệp. Chỉ có chăn nuôi được. Không xây cất gì được hết

tại sao tôi biết bạn đang thất nghiệp ?
tại sao tôi biết bạn không phải nông dân ?

đùa thôi.

nếu nuôi bò thì có ai phụ bạn không ?

Có đứa em phụ thôi. Chứ mình là phụ nữ đôi khi làm đâu có xủeNgủ rồi hả hac long

25 con (số liệu của bộ nông nghiệp Mỹ)
Số liệu Mỹ gì,ở VN 1ha nuôi 25 con cũng được.Tưởng già lắm,ông này mới 30 tuổi,kinh nghiệm thực tế nhiều lắm vài năm,vậy mà làm dân chúng nổi loạn.

Back