Xin ý kiến mọi người về đầu tư nuôi bò thịt hiện nay(2014)

• Thread starter vanphudat
  • Ngày gửi
Chào các bạn trên diễn đàn nông nghiệp, mình đang ở Quảng Nam, hiện nay mình muốn đầu tư một trang trại nuôi bò thịt ( khoảng 20 con ban đầu), thời gian vừa qua mình cũng đã tìm hiểu kĩ về con giống cũng như vấn đề kĩ thuật, nhưng có một điều mình băn khoăn là trong thời gian tới Việt Nam có khả năng gia nhập TPP( Hiệp hội xuyên Châu Á-TBD). Nếu gia nhập hiệp hội này thì VN sẽ giảm hoàn toàn thuế xuất nhập khẩu bò hiện nay( 7% cho bò thịt, 5% cho bò thịt nguyên con). Hiện nay, giá bò nhập khẩu bao gồm thuế là 58.000 kg hơi, giá trong nước là 62.000 kg hơi, mình e rằng khi đã giảm thuế thì giá sẽ hạ xuống nữa, lúc đó chúng ta sẽ khó mà cạnh tranh với bò ngoại. Chính điều đó đã làm mình hơi lo lắng, nên các bạn có hiểu biết về vấn đề này thì xin cho mình một vài lời khuyên. Cảm ơn các bạn.

Bò úc đã nhập về vn mình rồi, bây giờ còn phụ thuộc vào người tiêu dùng nữa

Bác định nuôi có khoảng 20 con mà tính vĩ mô quá.Bầu Đức HAGL chuẩn bị nhập 100,000 con về nuôi bên Lào còn chưa sợ kìa...

Chào các bạn trên diễn đàn nông nghiệp, mình đang ở Quảng Nam, hiện nay mình muốn đầu tư một trang trại nuôi bò thịt ( khoảng 20 con ban đầu), thời gian vừa qua mình cũng đã tìm hiểu kĩ về con giống cũng như vấn đề kĩ thuật, nhưng có một điều mình băn khoăn là trong thời gian tới Việt Nam có khả năng gia nhập TPP( Hiệp hội xuyên Châu Á-TBD). Nếu gia nhập hiệp hội này thì VN sẽ giảm hoàn toàn thuế xuất nhập khẩu bò hiện nay( 7% cho bò thịt, 5% cho bò thịt nguyên con). Hiện nay, giá bò nhập khẩu bao gồm thuế là 58.000 kg hơi, giá trong nước là 62.000 kg hơi, mình e rằng khi đã giảm thuế thì giá sẽ hạ xuống nữa, lúc đó chúng ta sẽ khó mà cạnh tranh với bò ngoại. Chính điều đó đã làm mình hơi lo lắng, nên các bạn có hiểu biết về vấn đề này thì xin cho mình một vài lời khuyên. Cảm ơn các bạn.
Bác dự kiến nuôi ban đầu 20con, mà suy nghĩ lo xa tới tầm vĩ mô quá!!! Nếu bác tổ chức chăn nuôi làm sao 20con bò chỉ cần 01 người nuôi, thức ăn uống đầy đủ, vệ sinh chuồng trại sãch sẽ thì khỏi phải lo đến TPP là cái chi

20 con tầm khoảng 500tr rồi nhỏ j nữa
Bỏ ngần ấy tiền ra dĩ nhiên lo là phải
Mình là nông dân ss sao đc với lão Đức

Bác định nuôi có khoảng 20 con mà tính vĩ mô quá.Bầu Đức HAGL chuẩn bị nhập 100,000 con về nuôi bên Lào còn chưa sợ kìa...
nếu bạn chủ động được nguồn thức ăn với chi phí thấp và giảm thiểu chi phí nhân công lao động (tối thiểu 01 lao động chăm sóc 20con bò: vệ sinh chuồng trại, lo thức ăn, cho bò ăn uống,...) thì bạn không gì phải lăng tăng suy nghĩ đâu. Nếu làm được vậy thì giá thành mỗi kg bò hơi chẳng có bao nhiêu đâu bạn àh, nên dù VN có tham gia TPP và thuế suất NK giảm xuống 0% thì chẳng có gì lo ngại cả. Trang trại mình hiện nay gần 150con, nhưng chỉ cần 05lao động thôi, công việc thu xếp hợp lý thì mỗi lao động có thể nuôi hơn 30con bò. Năm trước mình đến tham khảo mô hình chăn nuôi của Cty bò sữa Tp.HCM ở Củ Chi, Tp.HCM, thì trại bò thịt gần 200con của họ (mỗi con trung bình trên dưới 600kg) cũng chỉ cần 03lao động nam thôi), trại bò sinh sản gần 600con thì tổng lao động chưa đến 10người. Tuy nhiên Cty này họ đã có kinh nghiệm trên 20năm rồi,nên họ đầu tư vào máy móc và công nghệ rất cao,...Những người dân với tài chính hạn chế thì rất khó học hỏi theo mấy cty này được.
Vài thông tin để bạn tham khảo và mạnh dạn đầu tư theo hướng tập trung.

hi mọi người, tớ cũng mới bắt đầu vào nuôi thì nên nuôi bò cái để sinh sản, gầy đàn từ từ hay bắt bò thịt nuôi ajh. Hiện tại mình có khoảng 100tr gồm 50tr vốn tự có và vay thêm 50tr.(hiện đã mua 3con bò đực rồi) Tớ có nên bắt hết bò đực hay mua 1 con cái mẹ về nuôi ạ.? mọi người cho ý kiến với

nếu bạn chủ động được nguồn thức ăn với chi phí thấp và giảm thiểu chi phí nhân công lao động (tối thiểu 01 lao động chăm sóc 20con bò: vệ sinh chuồng trại, lo thức ăn, cho bò ăn uống,...) thì bạn không gì phải lăng tăng suy nghĩ đâu. Nếu làm được vậy thì giá thành mỗi kg bò hơi chẳng có bao nhiêu đâu bạn àh, nên dù VN có tham gia TPP và thuế suất NK giảm xuống 0% thì chẳng có gì lo ngại cả. Trang trại mình hiện nay gần 150con, nhưng chỉ cần 05lao động thôi, công việc thu xếp hợp lý thì mỗi lao động có thể nuôi hơn 30con bò. Năm trước mình đến tham khảo mô hình chăn nuôi của Cty bò sữa Tp.HCM ở Củ Chi, Tp.HCM, thì trại bò thịt gần 200con của họ (mỗi con trung bình trên dưới 600kg) cũng chỉ cần 03lao động nam thôi), trại bò sinh sản gần 600con thì tổng lao động chưa đến 10người. Tuy nhiên Cty này họ đã có kinh nghiệm trên 20năm rồi,nên họ đầu tư vào máy móc và công nghệ rất cao,...Những người dân với tài chính hạn chế thì rất khó học hỏi theo mấy cty này được.
Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Bạn cho mình hỏi, mình ở quảng nam, hiện giờ nuôi bò thịt thì nên chọn giống nào là hợp lý
Bác dự kiến nuôi ban đầu 20con, mà suy nghĩ lo xa tới tầm vĩ mô quá!!! Nếu bác tổ chức chăn nuôi làm sao 20con bò chỉ cần 01 người nuôi, thức ăn uống đầy đủ, vệ sinh chuồng trại sãch sẽ thì khỏi phải lo đến TPP là cái chi
Gia 20 con bữa nay cũng gần 500 tr, bạn nói nghe như giỡn nhỉ. Giọng điệu bạn trông có vẻ giống giọng cháu bác Đức nhỉ

Last edited by a moderator:
Hiện tại diễn đàn đang thảo luận rất nhiều về việc đầu tư dự án bò thịt quy mô lớn, bạn vanphudat nên ghé các chủ đề đó xem và cùng nhau thảo luận, mình thấy mở thêm chủ đề mới có nội dung tương tự nhau sẽ làm giảm tính hấp dẫn và sự quan tâm của anh em trên diễn đàn. Mình chỉ góp ý chân thành mong bạn đừng hiểu nhầm nhé.

Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Bạn cho mình hỏi, mình ở quảng nam, hiện giờ nuôi bò thịt thì nên chọn giống nào là hợp lý
Gia 20 con bữa nay cũng gần 500 tr, bạn nói nghe như giỡn nhỉ. Giọng điệu bạn trông có vẻ giống giọng cháu bác Đức nhỉ

Vấn đề ở đây không phải là nuôi quy mô 20 con, 40con, hay 150con,...mà vấn đề chính là ở hiệu quả của đầu tư vào quy mô. Đối với những người đầu tư làm kinh tế thì họ sẽ chọn phương án nào tối ưu nhất, hiệu quả nhất. Đúng là 500tr hiện nay là con số không phải nhỏ đối với không ít người dân, nhưng nó chỉ giúp được người dân phát triển ở mô hình chăn nuôi hộ. Với các DN đầu tư thì con số 500tr chẳng giúp họ được gì nhiều cả, chuyện xây chuồng trại thôi cũng đã không đủ rồi, chưa nói đến chuyện đầu tư máy móc thiết bị,....Lý do tại sao phần lớn các DN một khi họ đã đầu tư thì phải quy mô lớn (phù hợp với khả năng tài chính của họ) để đạt được hiệu quả kinh tế theo quy mô (chi phí đơn vị thấp khi quy mô càng cao). Tôi ví dụ, nếu hộ gia đình nuôi 5con bò, thì thuê người ta mỗi tháng 1tr đồng để chăm 05con bò này, xem có được ko?chắc chẳng ai dại gì mà bỏ công ăn việc làm để nhận nuôi 05con bò mỗi tháng thu về được 1tr! Nhưng nếu chăn nuôi đạt quy mô nhất định, thì mỗi lao động có thể chăm được vài chục con, với mức tiền công lao động trung bình 4tr/tháng/lao động, nếu chia ra mỗi con bò thì chúng ta chỉ tốn chưa đến 200.000đ/con/tháng. Một ví dụ đơn giản về tính hiệu quả kinh tế theo quy mô.

nhà mình có 2,5ha thi mình trồn cỏ sẽ nuôi đc bao nhiêu con bò Z

DT 2.5ha nếu trồng cỏ voi, mỗi năm thu hoạch trung bình 8đợt, mỗi đợt 50tấn/ha x 8 x 2.5 = 1000tấn/năm.
Nhu cầu cỏ tươi của bò mỗi ngày trung bình khoảng 12% thể trạng, nếu 1con bò nặng 300kg thì mỗi ngày cần trung bình 36kg cỏ, một năm sẽ cần đến khoảng 15tấn. Vì vậy với dt trên thì sẽ nuôi được khoảng 60con bò. Tuy nhiên để dtích 2.5ha đạt được sản lượng như trên thì khâu chăm sóc, bón phân, tưới nước cho cỏ phải đảm bảo tốt. Nếu kết hợp ăn thêm rơm rạ, thì lượng cỏ này có thể nuôi được nhiều hơn 60con bò (bò nái sinh sản, trường hợp nuôi bò vỗ béo thì đòi hỏi lượng cỏ nhiều hơn). Vài thông tin trao đổi với bạn

DT 2.5ha nếu trồng cỏ voi, mỗi năm thu hoạch trung bình 8đợt, mỗi đợt 50tấn/ha x 8 x 2.5 = 1000tấn/năm.
Nhu cầu cỏ tươi của bò mỗi ngày trung bình khoảng 12% thể trạng, nếu 1con bò nặng 300kg thì mỗi ngày cần trung bình 36kg cỏ, một năm sẽ cần đến khoảng 15tấn. Vì vậy với dt trên thì sẽ nuôi được khoảng 60con bò. Tuy nhiên để dtích 2.5ha đạt được sản lượng như trên thì khâu chăm sóc, bón phân, tưới nước cho cỏ phải đảm bảo tốt. Nếu kết hợp ăn thêm rơm rạ, thì lượng cỏ này có thể nuôi được nhiều hơn 60con bò (bò nái sinh sản, trường hợp nuôi bò vỗ béo thì đòi hỏi lượng cỏ nhiều hơn). Vài thông tin trao đổi với bạn
Thực tế có thể hok đc 50 tấn/ha nhưng nhìn chung nuôi nhốt mới tính cỏ 100% còn hok thì cũng ít hơn nhiều nên đủ :D

Thực tế có thể hok đc 50 tấn/ha nhưng nhìn chung nuôi nhốt mới tính cỏ 100% còn hok thì cũng ít hơn nhiều nên đủ :D

Chào cả nhà,
Xin ý kiến mọi người. Đang dự định đầu tư trang trại bò thịt với cty người quen ở Bình Mỹ/Trung An củ chi, bắt đầu khoan 20 con trước, nếu có thêm chiến hữu thì sẽ đầu tư thêm. Số vốn là 26tr(bảo hiểm + thức ăn 12 tháng + khác) nuôi vỗ béo trong 12 tháng (600kg/con), trừ hết là 7tr. Nếu vỗ béo trên >600-1000kg, thì sẽ lời hơn. Moi người cho mình ý kiến nhé. Lợi thế là mình có nhân công và đất trống, mình rất muốn đầu tư nhưng chưa từng làm bao giờ...Cám ơn.

1$/kg tương đương 20k VNĐ/KG, rẻ hơn gấp 3 so với giá bò hơi hiện tại. Vậy đến năm 2015, giá thịt bò sẽ rơi vào khoảng 80.000/kg, bằng với thịt heo ... lúc đó nhà nhà ăn thịt bò, người người ăn thịt bò, ( vì bò thì bổ hơn heo, mà bò = heo, tất nhiên chọn thịt bò ăn rồi ) => giá heo cũng sẽ rớt theo, lại lắm trang trại heo khốn đốn ... viễn cảnh lỗ 27.000 tỉ lại tái diễn...

em la thanh vien moi, xin co y kien ve viec nuoi bo cua Bau Duc. Bau duc chi nuoi co 116.000 con bo thit va 120.000 con bo sua. Neu bo thit ma nuoi 116.000 con thi dem ve lam thit het thi gia thit bo moi re, con vua nuoi vua ban thit thi chi 1/3 so tren/nam. Vay la con rat la dai thoi gian vi viet nam giam 2 trieu con bo tu 7 trieu xuong 5 trieu trong vong 2~3 nam ? nhu vay 116.000 con bo nuoi bao lau moi duoc 2 trieu con? Con nguon thuc an nua?....Noi chung la con thoi gian dai cho viec nuoi bo.
Bac Nguyen Tung chuyen cung cap hat co giong, may tuan truoc minh co mua cua bac 2 kg hat Mutalo II, giao o binh thanh, khong biet bac con nho k? Bac nuoi duoc bao nhieu con bo vay?

các bác cứ lo bò trắng răng. em thì em chả ngán mấy con bò Úc với mấy con bò của Lão Đức đâu.
Em đang ở gần như sát vách với trại bò nhà lão. Em ở Ngọc Hồi Kon Tum cách đại bản doanh của Lão Đức tầm 100km.

Nuôi em vẫn cứ nuôi.

Đơn giản vì em nghĩ thế này. Còn bò thương phẩm nuôi cả năm mới mổ dc, không phải như những con vật khác. Càng ngày người càng đông đất càng ít mà ko phải ai muốn nuôi cũng nuôi dc vì vốn và quan trọng là đất nay đã hết. Các doanh nghiệp lớn họ tính vĩ mô, nuôi nhiều như lão Đức thì phải đem về SG HN và các thành phố lớn để tiêu thụ còn ở nông thôn lượng tiêu thụ ít họ ko thèm ngó tới. Nhà em ở ngay thị trấn ngọc hồi em nhắm 1 ngày tiêu thụ tầm chục con. Bản thân em nếu nuôi nhiều em cũng sẽ làm như thế. Đương nhiên là cũng sẽ bị chi phối về giá chút ít song với bài toán kinh tế em đang làm dưới đây thì em cảm thấy vẫn còn dc chán.

Nuôi ở đâu e ko biết chứ riêng chỗ em và tây nguyên nói chung là vẫn còn dc. Dân vẫn nuôi ầm ầm. Em vừa bỏ SG về rừng sau 5 năm tha hương và cũng mới nuôi dc gần 3 tháng nay.
kinh nghiệm thực tế em thấy như sau.
Trại của em 9 con bò đang trong độ tuổi sinh sản và 1 con đực nuôi vỗ béo thử. tổng kinh phí hoạch toán khoảng 250tr cả chuồng trại và con giống và chi phí trồng 5000m vuông cỏ
Em thấy như sau
Về nhân công e thuê người cắt cỏ 1 buổi (80k/1 buổi) là đủ ăn cả ngày. ăn thì em tự cho. Coi như 1 tháng hết 2tr4 tiền công.
10 con bò của em mỗi tháng sơ sơ thải ra tầm 6 khối phân, đấy là vì để sử dụng cho mấy héc cafe của nhà nên em trộn trấu cà ít. phân bò ở tây nguyên quí như vàng, nếu trộn với trấu cà phê 1m khối có giá trên dưới 1tr đồng. Các bác hỏi mấy bác trồng tiêu thì biết. Như ở đaklak có vùng 1 khối 1tr không có mà mua. Riêng khoản phân bò em tính nhè nhẹ cũng có 5 - 6tr 1 tháng. Bù dc tiền công và tiền thuốc men cho bò còn có dư tiền cafe cà pháo cưa cẩm mấy cô Sơn Nữ. đại khái là lấy nó nuôi nó.
nếu canh tác cỏ tốt thì 1 người có thể lo từ A đến Z cho tầm 15 con bò là khỏe re.
về 9 con bò sinh sản, một năm hên thì cho 9 con bê. xui thì ít hơn 1 2 con vì ko có gì là chắc ăn 100% cả.
Bê con nuôi tầm 10 - 12 tháng với giá hiện nay cũng phải được 15tr trở lên.

sơ sơ thì cũng dc tầm trên dưới 150tr/1 năm. mà vốn là đàn bò mẹ vẫn còn đó. 150tr coi như lãi ròng. Chỉ nghẹt cái là nuôi bò sinh sản thì phải sang năm thứ 2 mới có thu.

Em đang dự định mua thêm chục con bò vỗ béo khi cỏ đã cho thu hoạch.
Vì em làm gấp quá nên cỏ voi trồng vẫn chưa cắt dc. đa số phải cắt cỏ tự nhiên.

Bác nào có dự định nuôi nhiều thì nên có thời gian chuẩn bị kỹ lưỡng. nhất là vấn đề cỏ. vì năm thứ 2 trở đi cỏ voi mới cho năng suất cao được.

Vài lời chia sẽ với các bác đã và đang có ý định nuôi bò

Back