Xin ý kiến trồng cây Hồng Xiêm ( Sapoche ) tại Bắc Giang

• Thread starter Hoclamnong88
  • Ngày gửi
Xin chào các bác! Em tên Sơn, ở một huyện trung du của Bắc giang. Đất vùng em thì không được bằng phẳng mà chia thành những ruộng nhỏ( =<500m2) có độ cao khác nhau. Xen kẽ những mảng ruộng là những quả đồi có độ dốc 25-30 độ (đất sỏi đỏ, nền đá, lớp mùn 50-100cm). Trước kia họ trồng cây Vải Thiều nhưng do hiện nay không hiệu quả nên họ bỏ hoang rất phí. Em đang nghiên cứu xem đem cây Hồng Xiêm ( Sapoche-tên gọi trong nam) về trồng ở địa phương xem có hiệu quả không. Các bác ai có kinh nghiệm trồng loại cây này hay có thông tin về giá cả, thị trường loại trái cây này xin cho em ý kiến với ạ. Xin cảm ơn các bác!

Nên trồng loại quả thuôn dài thay vì loại quả tròn
Loại quả dài thường trái tô hơn
Ra trái nhiều đợt trong năm
Nhà em có 2 cây 2 loại mà thấy cây quả tròn ko ăn thua . Quả ít, nhỏ quả lại chỉ 2 đợt quả 1 năm đag tính chặt đi
Hiệu quả đấy cứ trồng đi

Không biết giá bán sao ban @Phong Đạt Phan? Mình thấy cây này được trồng nhiều ở Long An và ngoài bắc thì nổi tiếng là Hồng Xiêm Xuân Đỉnh. Còn về giống thì ngoai Hồng Xiêm Xuân Đỉnh ra thì cửa hàng bán giống có giao bán thêm giống Hồng Xiêm Xoài. Không biết Hồng Xiêm thuôn dài mà bạn nói đến có phải Hồng Xiêm Xoài không vậy? Bạn đã thử so sánh khi ăn 2 loại quả dài và tròn đó chưa? Về độ ngọt, thơm và có sạn không? Thank bạn nhé.

Giá cả thì em ko biết , vì nhà có nên cũng chẳng mua bán gì nên ko rành
Còn về chất lượng thì có thể nói là một trời một vực
Loại trái thuôn dài có thịt quả ngọt và dai hơn, ít hạt . Và nó còn cho trái nhiều với quả lớn hơn.
Trong khi loại quả tròn có vị ngọt vừa có mùi thơm hơn. Năng suất kém. Chỉ được cái dễ dấm ( nhanh chín ) nhưng đặc điểm này thì không thể vận chuyển xa đc

Giá cả thì em ko biết , vì nhà có nên cũng chẳng mua bán gì nên ko rành
Còn về chất lượng thì có thể nói là một trời một vực
Loại trái thuôn dài có thịt quả ngọt và dai hơn, ít hạt . Và nó còn cho trái nhiều với quả lớn hơn.
Trong khi loại quả tròn có vị ngọt vừa có mùi thơm hơn. Năng suất kém. Chỉ được cái dễ dấm ( nhanh chín ) nhưng đặc điểm này thì không thể vận chuyển xa đc
Hàng xóm nhà mình cũng có một cây hồng xiêm nhưng là giống địa phương, rất sai, chịu khô hạn tốt( vì trồng ở vị trí khá cao), quả hơi nhỏ và ăn khá ngọt tuy thỉnh thoảng hên xui có quả bị cát. Hồng xiêm rất tốt cho bà bầu, trẻ nhỏ và người già. Nhà mình có 1000m2 vườn tính trồng thử nghiệm trước nếu hiệu quả sẽ nhân rộng( thiết kế hệ thống tưới tự động tiết kiệm nhân công). Không biết bạn ở đâu vùng đó khí hậu thế nào?

ở thái lan họ trồng loại hồng xiêm giống mới này, bạn nào mua thì đặt mình nhập về cho.
0901010006

ở thái lan họ trồng loại hồng xiêm giống mới này, bạn nào mua thì đặt mình nhập về cho.
0901010006

Bạn ơi cho mình hỏi chất lượng trái như thế nào và giá bao tiền một cây vậy?

Bạn có thể chia sẻ thêm thoog tin về giống này không tên gọi, giá cả, thị trường...

Back