Xin ý kiến tư vấn nuôi gà

• Thread starter HoiMinh
  • Ngày gửi
Thân chào tất cả mọi người!
Vấn đề về chăn nuôi gà cũng đã có nhiều bài viết nhưng mình vẫn xin được mở topic để tiện theo dõi và tiếp thu ý kiến của mọi người.
Mình hiện có mảnh đất khoảng 1500m2, có nhiều cây bóng mát. Mình có ý định nuôi gà thả vườn nhưng lại phải lo thêm phần hàng rào xung quanh nữa, mà tài chính chưa cho phép. Nên mình muốn nuôi công nghiệp trước.
Bây giờ thời tiết ngoài Bắc đang lạnh, mình chuẩn bị khởi động dần để sau Tết, thời tiết ấm lên sẽ bắt đầu nhập giống.
Mình muốn nhập/xuất khoảng 300 con/ 1 lứa - Một tháng nhập gà một lần.
Như vậy trong chuồng lúc nào cũng có khoảng 1200 - 1500 con.
Mọi người có thể cho biết với số lượng nuôi như vậy, mình cần có diện tích chuồng là bao nhiêu: chuồng nuôi + chuồng úm.
Chi phí cho việc xây dựng chuồng nuôi + tiền giống + thuốc men + các thiết bị máng ăn, uống ... vốn lưu động từ lúc nhập lần đầu cho tới lúc xuất lần đầu.
Câu hỏi có chỗ nào quá ngây ngô mong mọi người bỏ qua cho, mới học đổi nghề mà.
Rất mong nhận được sự giúp đỡ nhiệt tình của tất cả mọi người.
Xin chân thành cảm ơn

Trên diễn đàn có khá nhiều bài tương tự, bạn tim đọc,

Ví dụ:
----

Góp ý cho bạn:

1. Đọc kỹ các bài trên diễn đàn về nuôi gà thả vườn.

2. Nên đi tham quan và nơi nuôi trước khi làm.

3. Vấn đề đầu ra là quan trọng nhất. Mang tính quyết định. Không ai giúp được bạn!!!

4. Nuôi lâu dài nên quây lưới B40 cao 1,5m. Loại 3ly mới khoảng 60k/m. Cọc gỗ cũng được. Không làm lưới thì chó tha gà hết!!!

5. Dự toán làm nhà ở bạn tự làm.

6. Nên nuôi đợt đầu chừng 200-300 con. Mỗi tháng thả thêm 200-300 con nữa. sau 4 tháng bạn sẽ có khoảng 1000 con. Mỗi tháng có thể xuất chuồng 200-300 con.
Lưu ý nuôi nhiều lứa gối đầu kiểu này có nhiều ưu điểm nhưng khó khăn cho việc ngăn ngừa dịch và rất tốn thời gian chăm sóc.

7. Để nuôi 1000 con cần chuồng trại 20tr (100m2) và 70tr giống và thức ăn.

8. Muốn đất mát thì trông cây: cây lâu năm nên trồng mít thái - lớn rất nhanh. Cây ngắn ngày có thể kết hợp cho gà ăn: nên trồng cây đay - khoảng 2 tháng là gà có thể núp bóng được.
Quan trọng là tưới nước cho đủ. Nếu đất xấu quá, khi trồng nên đào lỗ to ra một chút, cho phân chuồng vào.

Chúc bạn thành công.

Thanks viktor nhiều nha! Mình ko biết nút thanks ở chỗ nào nên ko bấm thanks bài viết đc

Back