Xin ý kiến về chăn nuôi heo gia công

• Thread starter tori
  • Ngày gửi
chào tất cả mọi người, mình là thành viên mới, mình đang có ý định mở trang trại, được biết hiện nay nhiều công ty cho hộ gia đình nuôi gia công heo , ban đầu mình cũng định nuôi thử để lấy kinh nghiệm nhưng ko biết lợi nhuận có đủ để trang trải cuộc sống ko =D, mình định nuôi 300 con heo thịt .ai có kinh nghiệm thì tư vấn cho mình nhé. cảm ơn các bạn nhiều :)

Nuôi gia công thì làm sao tư vấn được?

Thằng chủ sẽ cho bạn giống, thức ăn, thuốc men,
thú y, kiểm tra theo giõi bạn có làm đúng như
nó chỉ dẫn hay không.

Tư vấn cho bạn làm khác đi, thì phá vỡ hợp
đồng sao?

Nuôi gia công thì làm sao tư vấn được?

Thằng chủ sẽ cho bạn giống, thức ăn, thuốc men,
thú y, kiểm tra theo giõi bạn có làm đúng như
nó chỉ dẫn hay không.

Tư vấn cho bạn làm khác đi, thì phá vỡ hợp
đồng sao?
:) cảm ơn bạn , nhưng ý mình là ai đã từng nuôi gia công rồi thì tư vấn cho mình xem có nên nuôi gia công hay ko , thu nhập ra sao , có bèo quá ko ?

Mình cũng đang có ý định mở trang trại nhưng khong biết theo mô hình gia công hay là tự nu
ôi đây? Bạn nào có kinh nghiệm giúp đỡ nhé
Cần hợp tác mở trang traijai có nhu cầu ib nhé, Tks

Mình cũng đang có ý định mở trang trại nhưng khong biết theo mô hình gia công hay là tự nu
ôi đây? Bạn nào có kinh nghiệm giúp đỡ nhé
Cần hợp tác mở trang traijai có nhu cầu ib nhé, Tks
Bạn ở đâu vậy ?định mở trại quy mô thế nào ?

với sốl lượng 300 cty không hợp đồng đâu nhé bạn
hiện nay thấp nhất là 600. chuồng trại phải xây dựng chuồng kín. không như trước đây chuồng nuôi hở
vậy nên chi phí xây dựng chuồng trại rất lớn (tiền tỷ)
tuy không lo con giống .thức ăn .đầu ra sản phẩm
nhưng cơm thì họ ăn còn mình chỉ húp cháo thôi (cháo loãng)
nếu cũng số tiền đó bạn nuôi 30 nái 300 thịt thì vô tư
khi chuồng trại bài bản thì đại lí sẽ cung cấp thức ăn
bạn không phải lo tiền thức ăn trung bình 1 con thịt khi xuất chuồng bạn cũng lãi 500....700k
trong khi nuôi gia công bạn hưỡng có 220k/ con
và còn phải chi phí cho kỷ thuật công ty vài chục chai
cuối cùng tiền vốn của mình mà cũng phải làm thuê
chi bằng nuôi ít nhưng lại làm chủ
nếu bạn học hỏi kỷ càng giãm thiểu được nhiều rũi ro thì lơi nhuận của bạn càng cao
lúc ấy mình ăn cơm có thịt đàng hoàng ,chứ không phải húp cháo loãng nghe bạn

Last edited:
hiện nay thấp nhất là 600. chuồng trại phải xây dựng chuồng kín. không như trước đây chuồng nuôi hở
bạn không phải lo tiền thức ăn trung bình 1 con thịt khi xuất chuồng bạn cũng lãi 500....700k
trong khi nuôi gia công bạn hưỡng có 120k/ con
nếu bạn học hỏi kỷ càng giãm thiểu được nhiều rũi ro thì lơi nhuận của bạn càng cao
vậy làm trang trại mà thuê hết người, mình chỉ quản lý (ý là không phải bỏ công việc hiện tại) thì có ok không hả anh :) hay đã đầu tư thì nên toàn tâm toàn ý cho nó.
Tại em nghĩ có 1 nguồn thu nhập ổn định thì tốt hơn

tùy theo quy mô trại. và cơ cấu đàn
nhưng theo tôi nghĩ bạn muốn thuê người thì chắc cũng không ít
nhưng tôi cần câu trả lời của bạn .mới có thể góp ý được chứ không thể phán bừa được

tùy theo quy mô trại. và cơ cấu đàn
nhưng theo tôi nghĩ bạn muốn thuê người thì chắc cũng không ít
nhưng tôi cần câu trả lời của bạn .mới có thể góp ý được chứ không thể phán bừa được
em inbox anh nhé, cảm ơn anh

Mình thấy nuôi gia công hay tự nuôi đều có ưu và nhược riêng. Nếu nói như bạn thì chả ai đi nuôi gia công cả.

Nuôi gia công tránh được rủi ro về giá cả thì tiền công phải ít đi. Còn nếu tự nuôi giá tốt thì lãi cao nhưng rủi ro về giá là rất lớn.

Vậy nên ai thích hợp với mô hình nào thì làm mô hình đó thôi.

Mình ko thích nuôi gia công mặc dù kiến thức kinh nghiệm về heo mình ko biết gì. Vốn mình cũng 0 giờ đang lập dự án xin hỗ trợ nhà nước theo nghị định 210 và nhơ đọc thêm thông tư số 05/2014. Tại khánh hoà hôm qua gặp bên sở NNPTNT thì được biết tỉnh khánh hoà cũng chưa ai từng tới sở để làm dự án kiếm hỗ trợ theo nghị định này nên hướng dẫn giúp mình để làm ngươi đàu tiên thí điểm. Chuẩn bị dự án chắc cũng 2-3 tháng nộp duyệt. Tỉnh thì lúc nào cũng muốn thi đua đẻ khá lên xin ngân sách trung ương, nên ai có ý định thì cứ chạy tới sở ở tỉnh đó xem sao biết đâu cơ hội tới. Giờ Việt Nam! nóng quá nếu nuôi kín lạnh thi tốt với nhà nước hỗ trợ cho dự án khoa học công nghệ mới còn lẻ tẻ sợ dịch bệnh nên ít hỗ trợ lắm. Nuôi tự làm chủ có điều kiện phát triển học hỏi va chạm nhìu hơn bạn

Em học tài chính- ngân hàng nhưng cũng có ít nhiều hứng thú với phát triển nông nghiệp bền vững nước mình. Xin chia sẻ một ít thông tin từ trại của ba má em ở xã Hòa THuận - TP.Buôn Ma Thuột.
Nuôi gia công cho CP hiện nay từ 600 - 1000 con/trại (CP qui hoạch theo khu vục nuôi nhiều thì có kho trung chuyển cám, đường điện riêng xa khu dân cư). Chi phí xậy dựng trại hoàn thiện từ 900tr -1.1 tỷ (chưa tính chi phí thuê đất/mua đất) đối với trại lạnh(có quạt,lọc khí theo dõi nhiệt độ, khép kín). Trường hợp nhà em làm hợp đồng mở trại sớm nên có 1 trại hở (xây 600tr) công suất 500-600 con, 1 trại lạnh vừa xây (1 tỷ) công suất 700 -750 con.
Thu nhập: tính cả các thu nhập phụ như bán phân khô, các thu nhập phụ mà chỉ có ai nuôi mới biết :v nhưng không ảnh hưởng đến chát lượng và năng suất.
Trại hở 145tr/4.5 tháng/1 lứa
Trại lạnh 265tr/4.5 tháng/1 lứa
Cả năm 820tr
Chi phí: (em chưa tính chi phí cơ hội của đất nền nhé xây 2 trại tốn 3,5 sào đất)
Thuốc bổ (thuốc ngoài những thuốc bổ mà cty cung cấp) ~ 12tr/lứa (tinh tb): 12*2*2=48tr/năm
Chi bác sĩ 4tr/lứa : 4*2*2=18tr/năm
Chi phí phụ: điện/...: 30tr/năm
Nhân công: 2 người/trại, lương 4,5tr/người/tháng: 2*2*4,5*12=216tr/năm
Nói thêm là ba má em là người nhiều kinh nghiệm nên vua làm vừa giám sát kĩ thuật chứ thue không thì không bao giờ năng suất cao/ít bệnh vì người thuê ko có kinh nghiệm + thủ thuật.
Chi phí khấu hao 8 năm: 1600tr/8=200tr
Lãi ròng: 310tr
Tỷ suất lợi nhuận: 310/1600~ 20%

*CP đưa ra bậc thang qui định về giá gia công theo khối lượng tb của 1 con heo và số kg cám nó ăn nên các bác phải chọn 1 kiểu nuôi mà ở đó khối lượng tb của đàn heo vừa phải chứ không phải lớn nhất và số cám nó ăn ít nhất để tím ra giá trị gia công lớn nhất.
*Ưu điểm: không suy nghĩ về biến động giá/ngiên cứu kĩ thuật, không lo tìm đầu ra, xác suất bị dịch 10-15%.
Nếu các bác chọn tự làm hết thì khó nhất là nguồn giống chất lượng, nguồn thức ăn, thuốc và lớn nhất và quan trọng nhất là tiêu thụ từ 500 con -1000 con 1 lần xuất thì không phải chuyện dễ nên Cp mới có giam đốc bán hàng.
Nhược: thu nhập vừa, bị động trong hợp đồng.

Em học tài chính- ngân hàng nhưng cũng có ít nhiều hứng thú với phát triển nông nghiệp bền vững nước mình. Xin chia sẻ một ít thông tin từ trại của ba má em ở xã Hòa THuận - TP.Buôn Ma Thuột.
Nuôi gia công cho CP hiện nay từ 600 - 1000 con/trại (CP qui hoạch theo khu vục nuôi nhiều thì có kho trung chuyển cám, đường điện riêng xa khu dân cư). Chi phí xậy dựng trại hoàn thiện từ 900tr -1.1 tỷ (chưa tính chi phí thuê đất/mua đất) đối với trại lạnh(có quạt,lọc khí theo dõi nhiệt độ, khép kín). Trường hợp nhà em làm hợp đồng mở trại sớm nên có 1 trại hở (xây 600tr) công suất 500-600 con, 1 trại lạnh vừa xây (1 tỷ) công suất 700 -750 con.
Thu nhập: tính cả các thu nhập phụ như bán phân khô, các thu nhập phụ mà chỉ có ai nuôi mới biết :v nhưng không ảnh hưởng đến chát lượng và năng suất.
Cả năm 820tr
Chi phí: (em chưa tính chi phí cơ hội của đất nền nhé xây 2 trại tốn 3,5 sào đất)
Thuốc bổ (thuốc ngoài những thuốc bổ mà cty cung cấp) ~ 12tr/lứa (tinh tb): 12*2*2=48tr/năm
Nói thêm là ba má em là người nhiều kinh nghiệm nên vua làm vừa giám sát kĩ thuật chứ thue không thì không bao giờ năng suất cao/ít bệnh vì người thuê ko có kinh nghiệm + thủ thuật.

*CP đưa ra bậc thang qui định về giá gia công theo khối lượng tb của 1 con heo và số kg cám nó ăn nên các bác phải chọn 1 kiểu nuôi mà ở đó khối lượng tb của đàn heo vừa phải chứ không phải lớn nhất và số cám nó ăn ít nhất để tím ra giá trị gia công lớn nhất.
*Ưu điểm: không suy nghĩ về biến động giá/ngiên cứu kĩ thuật, không lo tìm đầu ra, xác suất bị dịch 10-15%.
Nếu các bác chọn tự làm hết thì khó nhất là nguồn giống chất lượng, nguồn thức ăn, thuốc và lớn nhất và quan trọng nhất là tiêu thụ từ 500 con -1000 con 1 lần xuất thì không phải chuyện dễ nên Cp mới có giam đốc bán hàng.

Thu nhập như bạn nói thì quá ổn rồi!

ông thần gió có mấy trại lợn rồi mà biết rõ vậy. xuất chuồng mà mỗi con lợn lãi 120k thì dân người ta bốc cát về ăn chắc. đầu tư trại lợn bây giờ bét nhất là 1 tỷ 1 trại nuôi tầm 700 con. 1 năm dc cỡ 2 lứa mà lãi 120k 1 con thì quy ra thóc lãi 168tr hả. kể cả tiền vốn thuê đất nữa thì chắc mở trại lợn có lãi bằng lãi gửi ngân hàng :v.
gần nhà tôi người ta nuôi 1 trại bét nhất 400tr với lợn và khoảng 300tr với gà đẻ trứng nhé.

Cả năm 820tr

Vậy chắc phải đi học mấy cái thủ thuật về lận lưng ^_^. Nghe đồn nuôi gia công bóc nắp chai thuốc lấy hết thuốc rồi đóng nắp lại y chang như chưa bóc nắp. Người chăn nuôi sợ duy nhất 1 điều thôi : đó là dịch bệnh, mà điểm này thì nuôi gia công lại ít bị hơn. Đơn giản là làm 1 mình làm k được nên mới đi theo hướng gia công. Mình nuôi gia công thì mình lấy cái gì tụi nó thừa biết nhưng ở mức cho phép là 2 bên cùng có lợi. Tụi nó k phải bỏ tiền mua đất, xây trại mà còn bán được con giống, thuốc, cám, k cần thuê người thì tụi nó bao giờ cũng lời, còn mình thì nhàn ^_^ nhưng lời ít, nếu đầu tư 1 lượng tiền lớn mà mình lại k có kinh nghiệm thì nuôi gia công là lựa chọn 9 xác

Mình nuôi gia công thì mình lấy cái gì tụi nó thừa biết nhưng ở mức cho phép là 2 bên cùng có lợi
Cái này tôi cũng nói với vài người nuôi gia công hay ăn gian của công ty... Có người không nghe, ăn gian của nó quá nó cắt hợp đồng vậy là treo chuồng. Nó biết nhưng lờ đi chứ không phải nó ngu đâu.

Back