Xin ý kiến về chim bồ câu Pháp giống 1 triệu/ cặp

• Thread starter himrain
  • Ngày gửi
Em đang có dự định nuôi chim bồ câu Pháp, em hỏi ở viện chăn nuôi Thuỵ Phương họ báo giá 1 triệu/ cặp. Em muốn xin ý kiến các bác về vấn đề này ạ. Giá cao hơn gấp 2 so với trại thông thường. Theo các bác giống của viện chăn nuôi có "xứng" với cái giá đó không ạ?
Em xin cảm ơn!!!

Em có ý kiến thế này nhé, nếu các bác đang làm 1 công việc gì đó thì nuôi thêm để kiếm thêm thu nhập, có bị rủi ro cũng không ảnh hưởng gì hoặc các bác đang chăn nuôi hay trồng chọt mà thời gian rành còn nhiều thì nghĩ đến nuôi chim. chứ bạn bịu công việc không có nhiều thời gian chăm sóc thì đến lúc dịch bệnh các bác không kiểm soát đc, đến lúc đó sẽ nản chí ngay sau đó chuồng trại bỏ không thì cũng khổ.
còn giống 1tr/cặp thì cũng cao, nếu bạn mua chim thuần mà mua ít thì còn đc chứ mua nhiều thì lâu gỡ vốn lắm. em mua chim lai vừa rớt trứng 200k/cặp, ng ta bán hết 10 cặp rẻ quá em hốt hết luôn. sau 3 tháng hì hục giờ đã đc 18 cặp, em thấy chim đẻ cũng khá nhanh, vừa nuôi con vừa ấp trứng cứ tình hình này thì chưa đến 1 năm em có 100 cặp, chim ra ràng có 400g/con thôi nhưng 2 con nấu 1 nồi cháo cũng hoành tráng lắm cho bạn bè nhậu. thay vì uống bia thì bây giờ em uống rượu đẻ dành tiền mua lồng cho chim, từ từ nhân ra không có gì phải vội vàng cả vì chim Bc giờ đã bão hòa, sau này thu nhập chắc cũng như con gà thôi.

Như em đã nói ở topic khác ấy. Em nuôi chim trc mắt là phục vụ cho kế hoạch mở quán nhậu trước đã. Đầu tiên nuôi khoảng 100 cặp, mở quán nếu bán được hàng thì sẽ phát tiển thêm. Còn không thì cứ "tằng tằng" 100 cặp diễn thôi ạ.
Vừa làm quán vừa tìm đầu ra có lẽ cũng khả quan. Làm quán thì khoảng 10 tháng nữa mới bắt đầu. Nuôi chim thif phải đi trước khoảng 8 tháng.
Ở quê em cũng có mấy nhà nuôi nhưng mà không nhiều. Mình vẫn có thể làm được...

Như em đã nói ở topic khác ấy. Em nuôi chim trc mắt là phục vụ cho kế hoạch mở quán nhậu trước đã. Đầu tiên nuôi khoảng 100 cặp, mở quán nếu bán được hàng thì sẽ phát tiển thêm. Còn không thì cứ "tằng tằng" 100 cặp diễn thôi ạ.
Vừa làm quán vừa tìm đầu ra có lẽ cũng khả quan. Làm quán thì khoảng 10 tháng nữa mới bắt đầu. Nuôi chim thif phải đi trước khoảng 8 tháng.
Ở quê em cũng có mấy nhà nuôi nhưng mà không nhiều. Mình vẫn có thể làm được...
làm quán nếu ko lớn, thuộc tầm bình dân --> tầm trung thì bạn nên mua loại chim pháp lai, trọng lượng vừa phải. đẻ cũng khá tốt, vừa miệng ăn và giá thành cũng phải chăng... chứ chơi loại to con cũng khó bán do giá thành cũng "to".
mình nuôi chim thấy cũng chán lắm rồi.... nhiều cặp đang đẻ tốt tự nhiên dở đủ thứ chứng....nhiều lúc điên tiết bóp 1 phát chết luôn....:unsure:trong khi đó đang nuôi đã sàng lọc ra khá nhiều rồi.
theo mình tính toán nuôi bồ câu thuộc loại lâu gỡ vốn nếu tính chỉ bán chim ra ràng và ko gây giống chỉ để nhưng con ban đầu thành chim bố mẹ để bán thu chim ra ràng thì cỡ ~ 2 năm. nhiều người nói là mua ít gây ra rẻ chứ cũng chẳng rẻ hơn bao nhiêu mà mất thời gian kinh lắm đường nào cũng về la mã thôi tính ra rồi cũng chẳng rẻ hơn đâu, bây giờ bồ câu ko đắt như xưa nên mua luôn cho nhanh hơn.
thời mấy ông đi trước bán được giống nên "ngồi mát ăn bát vàng" nên cũng bốc phét chứ giờ ko bán giống được có khi cũng dẹp sớm.

--------

diễn đàn này cũng nói dường như là đầy đủ về bồ câu rồi. bạn có thể tham khảo rất nhiều bài viết. đa số nhưng người mới nuôi và chuẩn bị nuôi thì có rất nhiều câu hỏi liên quan....nhưng khi đã nuôi cỡ 1 năm rồi thì dường như ai nấy "tự hiểu" là nuôi bồ câu thế nào .... :huh:

Last edited by a moderator:
vâng em cũng biết thế ạ , có các anh chị đi trước hỏi đc để chuẩn bị tinh thần còn hơn là mò mẫm ạ. Chắc có lẽ em ko mua chim ở viện nghiên cứu nữa, đương đầu với thử thách 1 chút ạ, nhà em ở quê nếu làm chuồng trại lên mà ko nuôi bồ câu nữa thì chuyển hướng sang loịa khác cũng dễ :lol: ...

bạn phuonglinhdao nói đúng đấy. Bạn nên đi thăm quan. Xác định mục đích nuôi và chọn giống. Thành công trong chăn nuôi nhiều yếu tố lắm. Giống tốt chỉ là 1 khâu, ngoài ra còn cần chuồng trại dụng cụ đảm bảo, thức ăn nước uống tốt, kỹ thuật nuôi dưỡng thú y đúng, giá cả thị trường,... và chút duyên với nghề nữa.
Chúc bạn thành công!

bạn phuonglinhdao nói đúng đấy. Bạn nên đi thăm quan. Xác định mục đích nuôi và chọn giống. Thành công trong chăn nuôi nhiều yếu tố lắm. Giống tốt chỉ là 1 khâu, ngoài ra còn cần chuồng trại dụng cụ đảm bảo, thức ăn nước uống tốt, kỹ thuật nuôi dưỡng thú y đúng, giá cả thị trường,... và chút duyên với nghề nữa.
Chúc bạn thành công!
Bác có nuôi bồ câu không ạ?

Nuôi chơi bời cải thiện và bán để kiếm tiền uống cafe thì dc chứ nuôi để làm giàu thì khó lắm, đầu tư chuồng trại, con giống, chăm sóc cũng oải...

Nhà mình nuôi vài chục đôi bao gồm cả chim đua, chim ta, chim lai pháp, chim ta và chim lai pháp đẻ ra thì để cho vợ con tẩm bổ, đợt nào đẻ nhiều thì bán bớt đi lấy tiền mua thóc ngô và bù lại khoản đầu tư chuồng và con giống ban đầu :D (hôm nào chụp ảnh cái trang trại nhà mình show lên cho xôm ^^)

Vâng bác show lên cho anh em học hỏi ạ. Ở quê nên kiếm con hì đó nuôi cho thu nhập vài triệu 1 tháng là ổn rồi bác ạ. Chẳng mong làm giàu chỉ mong đời sống khá hơn thôi.
Với ngừoi biết xoay sở thì có khi cũng giàu được đấy ạ

Cái gì cũng có giá của nó, lúc đầu mĩnh cũng chê đắt, qua quá trình nuôi mới biết con giống thuần chủng khác với chim lai.

Em đang có dự định nuôi chim bồ câu Pháp, em hỏi ở viện chăn nuôi Thuỵ Phương họ báo giá 1 triệu/ cặp. Em muốn xin ý kiến các bác về vấn đề này ạ. Giá cao hơn gấp 2 so với trại thông thường. Theo các bác giống của viện chăn nuôi có "xứng" với cái giá đó không ạ?
Em xin cảm ơn!!!
TRANG TRẠI BỒ CÂU HỒNG PHÚC
Địa chỉ : Thôn Hiệu Chân, Xã Tân Hưng, Sóc Sơn, Hà Nội
Hotline: 0165.3919.998 – 0973143996 - Mr: Phúc
Website: http://bocauhongphuc.vn - Email: hongphuc13579@gmail.com
gia ben minh la 350k/cap ban ak

Bài viết có nội dung tương tự

Back