Xin ý kiến về mô hình nuôi ếch và lươn kết hợp nuôi giun quế

• Thread starter TraiGiunThoXuan
  • Ngày gửi
tình hình là em dang nuôi giun quế .em định lấy sản phẩm từ giun để nuôi ếch và lươn trong bê nổi .các bác giàu kinh nghiệm cho em ý kiến tư vấn với .Em chân thành cảm ơn

ý bác rất hay nhưng nói trước cho pác biết là lươn rất phàn ăn đó, ếch cũng thế nữa. nên sản lượng giun phải cao đấy.

à thêm cái này nữa nè: thằng e họ tôi vừa mới cất 1 bồn lươn nè: ban đầu nó thả 60kg lương giống, thu đc 364kg cả 3 loại lươn, lượng thức ăn là 10kg/1 ngày có thể hơn, nuôi trong 7 tháng, còn ếch thì chưa có ai nuôi nên tôi k bít. :0 mong có thể giúp đc pác :)

Last edited by a moderator:
ý bác rất hay nhưng nói trước cho pác biết là lươn rất phàn ăn đó, ếch cũng thế nữa. nên sản lượng giun phải cao đấy.

cảm ơn bác đã giup em. hiện em đang nuôi 70m vuong giun quế. bác có thể giúp em về kinh nghiệm nuôi lươn dc không. nuôi lươn trên bể bạt nhé bác

bác nên nuôi ếch đi, vì khi giun của bác không đủ cho ếch ăn bác có thể mua thức ăn gia súc dạng viên cho ếch ăn thêm cũng được.

bác baotoanchemical có kinh nghiệm nuôi ếch thái lan chưa cho em biết với .kỷ thuật trên sách vở thì em thuộc rồi nhưng cái em cần là kinh nghiệm của những người đi trước cơ. rất mong các bác giúp đỡ em.

nuôi lươn lợi hơn

theo tôi thấy, hiện nay nông dân nuoi lươn rất dễ mà lợi nhuận thu được cung kha khá. bạn đã có nguồn trùng làm thức ăn cho lươn rồi thì theo tôi nuôi lươn sẽ lợi hơn. lươn ăn trùng mau lớn lắm.:approve:

tình hình là em dang nuôi giun quế .em định lấy sản phẩm từ giun để nuôi ếch và lươn trong bê nổi .các bác giàu kinh nghiệm cho em ý kiến tư vấn với .Em chân thành cảm ơn

bác tính thử 1 ngày bác có thể thu được bào nhiêu kg trùn, và có thể thu nhưng thế hoài được không, rồi hãy tính đến chuyện làm thức ăn cho các con vật khác, nếu như là ếch thái thì chắc là nó không ăn trùn rồi chỉ thức ăn viên thôi, còn lươn thì khỏi nói ngày nào cũng cho ăn, tùy vào số lượng giống thả mà sức ăn càng ngày càng tăng, bác có thể dùng trùn + thức ăn cho cá trộn chung xoay nhiễm cho lươn ăn, để có thể chủ động được nguồn thức ăn khi xảy ra thiếu hục thức ăn, còn nếu như bạn có thể cung cấp đủ trùn nếu dư bạn có thể nuôi thêm gà thả vườn nữa cho ăn trùn và cán gạo, rau củ...

bạn nên nuôi riêng vì nếu nuôi chung khi thu hoạch chỉ có ếch chứ không còn lươn
nói chung con lươn,con ếch cũng dể nuôi.chỉ gỏ vài lời không nói hết.
bạn thử làm một bài toán:
-giá ếch hiện nay
-giá lươn hiện giờ
bao nhiêu kg trùn cho 1 kg thương phẩm ếch,lươn?
và giá trùn bao nhiêu tiền một kg trong hiện tại

tinh hinh la 1kg trun gia cao hon 1 kg luon hay 1 kg ech.
nhung neu chu dong duoc nguon trun thi nuoi se rat hay.
vi trun thuc su de nuoi. ech va luon cung de nuoi.
minh dang hoc hoi de lam mo hinh: trun-> ech-> ran ri voi+ ran rao trau.

chi phi dau vao la con giong ban dau
chi phi thuc an bo sung
chi phi mua phan ( neu ban nuoi trau bo thi mien)
nuoi ech thuong pham ban se du trang trai cac chi phi nay
con ran ri voi la lai~ rong

em đang nuôi trùn. không biết cho con gì ăn. tìm hiểu thấy nuôi lươn nghe có vẻ hợp lý. đang tính mua ít lươn giống về nuôi thử mà chưa tìm được chỗ nào bán.
bác nào biết chỉ e với.
e ở lục nam - Bắc Giang

Nguồn lươn giống hiện nay chỉ có đánh kích điện và một số trại có giống bán nhân tạo, tôi có quen một a bạn ở đồng tháp nghe nói vùng hồng ngự và tháp mười họ nuôi thịt cũng nhập lươn kích về nuôi, giá lươn thương phẩm tuy cao nhưng ko phải ai cũng nuôi đạt, còn con ếch nếu nuôi đã thành thạo thì vẫn cho ăn giun quế được nhưng có lẽ chi phí hơi phiêu vì để ra 1kg ếch thương phẩm phải mất tương đối chênh lượng giun mà giá giun thương phẩm thì tôi ko rõ, hiện tại vùng thanh hoá thuộc bắc trung bộ đang lạnh nuôi ếch e là đang vất vả vì nếu chủ thớt đọc lý thuyết rồi thì sẽ hiểu, nên dùng giun quế nuôi con khác an toàn hơn như gà, cá... để làm một chuỗi sinh học về thức ăn (con này nuôi con kia) theo tôi bạn cứ thử nghiệm từ từ từng con nếu con nào hợp lý thì nuôi chứ giàn trải cũng rất nguy hiểm, vùng bạn nếu bán được gà chọi thì nuôi con giun rồi dùng giun nuôi gà chọi sẽ lời gấp mười mấy lần nuôi lươn và ếch, chúc bạn thành công hơn nữa, thân!

Mình nuôi ếch bằng thức ăn dạng viên, thấy cũng tạm ổn. Đang tìm hiểu nuôi ếch kết hợp nuôi cá trê, bạn nào có kinh nghiệm xin chia sẻ thêm.

các bác cho e hỏi tí. nếu mình cho lươn ăn nguyên trùn quế không mà không cho ăn kèm thứ khác liệu nó có bị sao không ạ. e nuôi ở ao bùn xung quanh bờ xây gạch. nước sạch ra vào 24/24 không mất tiền vì e ở miền núi mà.

Mình nuôi ếch bằng thức ăn dạng viên, thấy cũng tạm ổn. Đang tìm hiểu nuôi ếch kết hợp nuôi cá trê, bạn nào có kinh nghiệm xin chia sẻ thêm.
Ếch đi kèm cá trê tốt chứ, cái này mình đang làm nhưng ko nên nuôi chung một hồ vì cá phá ếch hư hết, bạn nên nuôi ếch hồ riêng sau đó xả nước nuôi ếch nuôi cá trê, tận dụng ếch chết cho cá trê và da ếch, cám dư, đáy lắng cho cá ăn, chỉ mất tiền cá giống thôi, đầu ra cũng cao nhưng vẫn có lời hơn cho cá ăn cám cn

Back