Xin ý kiến về thiết kế chuồng bò

• Thread starter lekhachoa
  • Ngày gửi

Dear All,
Tháng 10/2014 Em chính thức từ bỏ việc làm Nhân viên công ty và chuyển sang nối nghiệp gia đình chăn nuôi. Dự án em chỉ làm trong 6 tháng để giúp nó đi vào quỹ đạo em lại bước tiếp vào nhà nước...!
Với bao nhiêu thứ còn phải làm. Em chỉ mới bố trí sơ về đất nhà hiện tại và Chuồng nuôi hoặc kết hợp với những thứ như gà trùn quế...!
- Thứ nhất: Về vốn và Bò là con chủ đạo thì em đang làm và duy trì rất tốt, em chỉ đang phân vân nuôi trùn quế với gà như thế nào để hiệu quả....!
- Thứ hai: Về ao cá: Nước thải trực tiếp từ chuồng nuôi có làm ảnh hưởng lớn đến cá không ạ
- Thứ ba: Nuôi gà con phức tạp và cần lưu ý những vấn đề gì cần cả nhà giúp đở em với.!
Anh Em Bình Dương nếu có dịp giao lưu kết bạn trao đổi kinh nghiệm với ạ.! Hoặc có mô hình nào làm ăn hiệu quả chia sẽ em với nhé.
Mọi chuyện chỉ còn nhờ đến cả nhà trên diễn đàn. Thank.

Last edited by a moderator:
thế dự tính làm thế này hết bao nhiêu xiền vậy bác?
Dear Anh,

Hiện tại Em chỉ lên bản vẽ còn phần thi công Ba Em lo.! Tại mới phác thảo sơ bộ mang lên đây để cùng góp ý cho tốt và hoàn thiện.!
tớ thấy thế là bài bản rồi. Tớ muốn đc như cậu mà chưa được đây.

Thank Cậu nhé.! Hy vọng những ý kiến đóng góp của gia đình trên đây

Độ dốc nền 70cm- 55cm là sao bác?
Thấy bản vẻ rất đẹp và hoành tráng, nhưng bác nên đưa con số cụ thể thì hay hơn, nhìn bản vẻ thấy bác cái gì củng chưa thực sự là chắc chắn lắm....

Theo mình hiểu là độ dốc tầm 10-15 độ gì đó :) hok bik phải hok
Hi you.
Đúng rồi đó. Ví dụ mình đổ nền dày từ 40cm thì độ dốc trước cao từ 50cm giảm dần về sau của chuồng.!
Giúp chuồng mau khô nhưng không nên dốc quá. Đó chỉ là ý kiến ko biết dốc từ 10 đến 15cm có ảnh hưởng gì ko cả nhà.!
Thấy bản vẻ rất đẹp và hoành tráng, nhưng bác nên đưa con số cụ thể thì hay hơn, nhìn bản vẻ thấy bác cái gì củng chưa thực sự là chắc chắn lắm....
Hi bạn.
Đây là bản vẽ còn tuỳ thuộc từng vùng miền. Ẩm ướt che gió bão...v..v
Nếu như đưa số liệu từ cột cao 2m5 - 3m5 - 2m5 giá thành tuỳ từng vùng.
Tôn lợp thì theo chiều dài mà mình dự định làm tham khảo giá bên ngoài.!
Sắt làm khung phân chia chổ đứng cho Bò. Tham khảo giá thành bên ngoài.
Do mình chỉ mới vẽ để xin ý kiến đóng góp nguyên vật liệu và giá thành do Ba minhg phụ trách. Thank cả nhà góp ý thêm ạ.!

mình cũng có một ý tưởng giống bạn. Nhưng ngặt nỗi kinh phí không có.

Uhm hj,

Có mem nào biết bình dương có mô hình trang trại bò nào hoặc khu vực nào có kiểu chăn nuôi bò tập trung hông cả nhà. Muốn đến xem và học thêm kinh nghiệm ạ

có mem nào chung ý tưởng nuôi bò ỏ Tiền Giang kohì?
Hi bạn,

Tiền giang và khu vực miền tây rất thuận lợi cho việc chăn nuôi đó. Bạn có dịp lên Bình Dương mình giao lưu cafe cho vui nhé. Học thêm kinh nghiệm.
Ở dưới đó bạn nuôi nhiều chưa?

Hi you.
Đúng rồi đó. Ví dụ mình đổ nền dày từ 40cm thì độ dốc trước cao từ 50cm giảm dần về sau của chuồng.!
Giúp chuồng mau khô nhưng không nên dốc quá. Đó chỉ là ý kiến ko biết dốc từ 10 đến 15cm có ảnh hưởng gì ko cả nhà.!
Hi bạn.
Do mình chỉ mới vẽ để xin ý kiến đóng góp nguyên vật liệu và giá thành do Ba minhg phụ trách. Thank cả nhà góp ý thêm ạ.!
Mình nghĩ hok ảnh hưởng gì. Vì xem chuồng các trại bò sữa to nó cũng dốc như thế. Hok dốc quá và nền trơn là đc :D

Hi bạn,

Tiền giang và khu vực miền tây rất thuận lợi cho việc chăn nuôi đó. Bạn có dịp lên Bình Dương mình giao lưu cafe cho vui nhé. Học thêm kinh nghiệm.
Ở dưới đó bạn nuôi nhiều chưa?
ukm, mới nuôi đc có 3 con thôi à.
Có dịp alo hen. số đt của mình: Minh Viêt: 0906759613

Điểm cao nhất so vs cos 0-0 là 70cm, điểm thất nhất là 55cm( máng thu phân)Mái
Hi you.
Hi bạn.
Bạn làm mái bằng tấm lợp xi măng cho rẻ, kèo nhà thì la,f bằng thnah U sắt k rỉ là ok. Chứ lợp tôn thì hơi mắc đó

Điểm cao nhất so vs cos 0-0 là 70cm, điểm thất nhất là 55cm( máng thu phân)Mái

Bạn làm mái bằng tấm lợp xi măng cho rẻ, kèo nhà thì la,f bằng thnah U sắt k rỉ là ok. Chứ lợp tôn thì hơi mắc đó
theo em nên để là ĐỘ thì hay và dể hiểu hơn, vì có thể mình làm nền dày hoặc mỏng, tùy điều kiện và phương thức nuôi.

Nếu ở miền Nam thì em thấy diện tích chuồng như vậy rất tốt, nhưng nếu ở ngoài Bắc thì hơi nhỏ. Nếu bác nuôi nhốt, thì đến mùa đông bò rất dẽ bị bệnh cước chân, nên cần 1 khoảng sân để cho bò hoạt động và đi lại.

Back