xin ý kiến về trại chăn nuôi kết hơp

• Thread starter vdat
  • Ngày gửi
xin chào cả nhà!
tình hình thế này. Minh thuê được miếng đất 3000m2 đang xây tường bao xung quanh
dự đình của mình chăn nuôi
1> nuôi lươn trên bể xi măng(đã xây được 20 bể mỗi bể 10m2)
2>nuôi ba ba xây được 5 bể 8m2
3> nuôi cá lóc đầu nhím 3 bể 20m2
4>bể xả đáy nuôi cá trê lai 3 bể 20m2
5 > bể nuôi răn ri voi 4 bể 15m2
6> một khu quy hoạch nuôi gà ta thả vườn và gà đông tảo
ngoài ra các khoảng trống còn lai mình dự tính nuôi thêm trùn quế cung cấp thức ăn,và nuôi thêm ếch....
xin các tiền bối chỉ giáo,mình vừa vào nghề nên không biết .
Hiện nay mình lo nhất là nguồn nước giếng khoan bi nhiễm mặn( nước trong như uống lợ lợ minh dự định xây thêm bể lọc để cung cấp nước , xài nước máy xót tiền quá) khu nhà mình ở gần biển , mình tìm hiểu thì nguồn nước nhiểm phèn và hơi lợ
xin các bác chỉ giáo dùm
Cám ơn các bạn quan tâm tới mô hình kết hợp của mình.Mình giải thích thêm cho các bạn rõ thế này:
Mình thiết kế các bể có sử dụng phân cấp, các bể nuôi lươn là cao nhất, tới các bể nuôi cá lóc...bể thấp nhất là nuôi cá trê.diện tích để nuôi giun quế khoảng 20m2
Mình thay nước và thức ăn dư thừa ở bể lươn và cá lóc về bể nuôi cá trê. Nuôi giun quế cho lươn,gà, ba ba, cá lóc, còn ếch và cá trê làm thức ăn cho rắn ri voi...
Về nguồn nước là nước lợ, chắc khó sử dụng, lọc nước lợ thành nước ngọt là rất tốn kém. Hiện nay mình có 3 bể lọc lớn 20m3/bể, ban đầu mình sử dụng nước máy xử lý clo rồi cho vào bể nuôi, khi nước bẩn thì bơm lên bể lọc có cát và than hoạt tính, nước được lọc qua một bể khác sau đó xả lại vào bể nuôi có cá...ý mình như vậy có được không. xin mọi người chỉ dùm

datdsa.vpb@gmail.com

Back