Xin ý kiến về việc trồng cây sả

• Thread starter maisinhkim
  • Ngày gửi
Em thấy sả giờ có giá quá muốn trồng nhiều , xin nhờ các bác tư vấn cách trồng và tiêu thụ sản phẩm số lượng lớn ::p , hiện tại em có khoảng 1 hecta đất vườn

chào bạn hiện mình có trồng khoảng 1.000 gốc .thấy bình thường mà

sả rất dễ trồng mà bác. Mà nếu có nước tưới thì nên trồng vào cuối mùa mưa đầu mùa nắng ,thì khi thu hoạch thường giá sẽ cao hơn. mà cây sả lên cũng đẹp hơn.

Nên chọn giống Sả trắng để trồng, loại này đang được xuất khẩu. Nếu trồng vào mùa khô cần cân nhắc kỹ, vì sả 5 đến 6 tháng mới thu hoạch coi như phải tưới suốt, có thể trồng xen thêm cây họ đậu lúc ban đầu (2,5 tháng thu hoạch).

Mấy chục năm trước, có một dạo nhà nước xuất khẩu dầu Sả,
một số nơi trồng sả diện tích lớn để cất dầu . Sau đó lại
thôi, phải cày hết lên trồng cây khác . Có một dạo lại
trồng cây Bạc Hà để cất dầu Bạc Hà . Sau đó lại nhổ hết lên.
*
Tôi không làm trong các Hợp Tác Xã nông nghiệp trồng cho hợp
đồng nhà nước đó, không biết lời lãi thế nào, chỉ biết nông
dân rất nghèo khổ thôi. Ở ngoài chợ, Sả chỉ là một mặt hàng
phổ biến như Gừng, Tỏi, Riềng, chứ không mấy đặc biệt. Còn
Bạc Hà thì chẳng ai cần, nên có trồng nhiều, cũng chẳng mấy
ảnh hưởng đến giá chợ. Sả ăn đất mạnh lắm . Trồng Sả xong
thì đất hết mầu, phải bón thật nhiều phân hữu cơ, đất mới tốt
trở lại. Vì vậy, muốn trồng Sả diện tích lớn (1 hecta lớn lắm)
thì nên cân nhắc cho kỹ.

xã trồng xong là xã lũ luôn đó bạn ơi . sao bạn k trồng rừng trong bao . ko sợ đầu ra mà còn hiệu quả nữa .

Cây sả sử dụng màu mỡ của đất rất mạnh. Ở quê mình chủ yếu trồng sả bên cạnh các bờ ao để làm cứng đất hạn chế xạt lở đất bờ và cũng tạo thêm thu nhập cho gia đình. Hiện tại giá của sả bán tại Khu vực ĐB Sông Hồng khá rẻ nhưng lại là một gia vị không thể thiếu.
Cây sả còn có đặc tính trống rắn nên trồng quanh các bờ rào sẽ hạn chế sự trú ẩn của rắn tại những chỗ rậm rạp.
Bạn có diện tích đất rất lớn như vậy mình khuyên bạn nên trồng chuyên canh cây trồng khác và kết hợp với trồng sả đừng tập trung quá nhiều vào Cây sả cho toàn bộ diện tích ấy rủi ro cũng khá cao đấy!
Chúc bạn lựa chọn được phương án cải tại khu đất của mình một cách phù hợp!

ở Đồng Nai giá mua sả tận vườn thời điểm này được 4.000/kg

Làm gì cũng phả inghiên cứu thật cẩn thận trước sau đó mới do...trời

Quê mình sơn la. Đất trống nhiều muốn trồng cây sả . Nhưng không có đối tác thu mua ae tư vấn giúp vs ak nhà mình có khoảng 5hec ta

Back