• Xin ý kiến về việc trồng rừng kinh tế

Thảo luận trong 'Lâm nghiệp' , 11/8/16

1. Datbuonme Học làm nông dân

Trước hết cho em gửi lời chào đến các tiền bối trong agriviet ạ.
      Hiện nhà e có 6ha đất đồiở Buôn Ma Thuột,nhà em định trồng rừng cho thu hoạch tầm từ 10-15 năm. Đặc điểm lưu ý:đất hơi dốc,kiểu đất xám đen,nhà e đã từng trồng bạch đàn nhưng hiệu quả không cao. Ai có kinh nghiệm và hướng phát triển cho em xin chút ghóp ý. Em xin cảm ơn nhiều!

Đang tải...
    2. tranlehoan

tranlehoan "Bảo tồn và nhân giống Gù hương - Xá xị"

Bạn nghiên cứu xem có trồng được cây gù hương không. Ngoài này chúng tôi thấy nhanh lớn nhưng hết mất đất trồng rồi.

nguyenngoc2016 thích bài này.
    3. tienlelo

tienlelo Học làm nông dân

bạn nghiên cứu trông cây thông thử xem, sau này vừa được khai thác nhựa và gỗ của nó
      Hiện tại giá nhựa thông cũng từ 20-30k/kg

4. Datbuonme

Datbuonme Học làm nông dân

Bạn có thể cho mình biết khi nào thì khai thác được,giá bán thế nào ko? Mình thấy gỗ nó phải lâu năm lắm mợi được chuộng
      --- @ 11/8/16 ---
      Mình cung
      chắc mình không có nhân công để thu nhựa thường xuyên nên hơi khó

5. tranlehoan

Gù hương ngoài bắc trồng 15 năm là to lắm rồi. Trong nam chắc không đến. Gỗ có tinh dầu như gỗ quế, mùi thơm nhẹ. Giá khá cao khoảng 20-25 triệu 1 m3. Là loại gỗ mềm nên khá nhanh lớn b ạ.

Last edited: 11/8/16
    6. Datbuonme

Ngoài mình gọi là xá xị. Mình thấy thường dùng đẽo mấy đồ nghệ thuật thôi. Chứ ko bik có để làm j khác không.

7. tranlehoan

còn cất tinh dầu xá xị nữa

Datbuonme thích bài này.
    8. Datbuonme

Bạn cho mình biết 10 năm thì 1ha được bao nhiêu khối? Những bộ phận nào của cây có giá trị?

9. tranlehoan

Chỗ mình có loại đỏ, một phần khai thác hạt trong nước, còn đa phần nhập nước ngoài về. Hiện nay vẫn còn 1 số cây to ở vùng nông thôn, đa phần của gia đình nghèo. Khi con cái đi học họ bán lấy tiền nên không giữ được. Đất sét nhẹ thì trồng được, cát nặng thì không trồng được đâu bạn. Còn vị trí thì ở nước ta gù hương phân bố từ bắc vào nam. Gù hương trong cây nhỏ đã có tinh dầu, cây giống bị chết tôi bẻ đôi ra cũng đã thấy thơm.
      --- @ 12/8/16, Original Post Date: 12/8/16 ---
      1 ha chỉ trồng được khoảng 700 cây, trong quá trình trồng bị hao hụt và tỉa cây còi cọc nên khi đến 10 tuổi cũng chỉ còn khoảng 500-530 cây. Tính ra gỗ thì còn phụ thuộc vào đất tốt hay xấu, vào công chăm sóc cây. Không phải cây nào cũng giống cây nào, nên không thể tính trước cua trong hang cho bạn được. Nhưng theo mình thì 10 năm trung bình cây cũng chỉ được cỡ 3 tấc gỗ hoặc hơn 1 tí là cùng với đất tốt(nghĩa là phải hơn 3 cây mới được 1 m3). Bộ phận dùng là thân, gốc dùng để làm đồ gỗ, đồ mĩ nghệ. Rễ và cành lá để cất tinh dầu.

nguyenngoc2016Datbuonme thích bài này.
    10. Datbuonme

Nếu vậy 1ha cỡ 150 khối gỗ mà giá 20_25tr. Vậy là hiệu quả hơn gỗ teak rồi. Vậy bình thường thì mình khai thác cành lá lấy tinh dầu. Khi nào cưa thì mới dùng đến rễ đúng ko bạn. Giá tinh dầu như thế nào vậy bạn?

11. tranlehoan

Tinh dầu giá 1,1-1,2 triệu/lít. Ngày xưa hay xuất sang Pháp, còn bây giờ chỉ xuất được sang Trung Quốc thôi. Giá biến động lắm, có lúc xuống tới 800K nhưng cũng có lúc lên tới 1,5 triệu. Chủ yếu khi khai thác thì cất luôn 1 thể, chứ tỉa cành thì không bõ công thuê cất.

Datbuonme thích bài này.