Xin ý kiến về việc trồng rừng kinh tế

• Thread starter Datbuonme
  • Ngày gửi
Trước hết cho em gửi lời chào đến các tiền bối trong agriviet ạ.
Hiện nhà e có 6ha đất đồiở Buôn Ma Thuột,nhà em định trồng rừng cho thu hoạch tầm từ 10-15 năm. Đặc điểm lưu ý:đất hơi dốc,kiểu đất xám đen,nhà e đã từng trồng bạch đàn nhưng hiệu quả không cao. Ai có kinh nghiệm và hướng phát triển cho em xin chút ghóp ý. Em xin cảm ơn nhiều!

Theo mình thì mình trồng kết hợp 2-5 loại gỗ khác nhau, kết hôp nhiều loại.
Với lượng đất lớn như vậy, 10-15 năm có rất nhiều lựa chọn

Mình có 1ha ở miền trung, đất cát pha sét, tầng đất dày khoảng 3-5 m, nhưng bạc màu. mình xin chia sẽ vài thông tin của mình, bạn tham khảo xem sao
1, về tầm nhìn
Mình trồng 500 cây lát hoa 2 tuổi (dk 2-4cm,cây cao 2m),(cây giống giá 40k/cây, mua tại cay xanh gia nguyễn) và 40 cây lát hoa 7 tuổi (dk >10cm - giá 550k/cây)

Theo mình quan sát, lát hoa 10-15 tuổi dk trung bình khoảng 30-70cm. tùy mức độ tốt của đất. tức là 1 cây lát hoa đạt từ 0.3-0.8m3/cây. gỗ lát hoa xẻ sấy giá khoảng 10tr. còn gỗ tròn thì khoảng 5tr. vậy 1 mỗi cây sau 10-15 năm giá cỡ 3-5tr nếu bạn bán gỗ tròn, và nếu xẽ sấy thì chắc giá sẽ cao hơn

6 ha đất đồi bạn trồng được 3000cây.
mỗi cây 1tr thì bạn có 3 tỷ.

2, về cách thực hiện

Tuy nhiên hiện tại mình ko trồng thuần lát hoa mà mình trồng xen kẽ lát hoa, keo lai lấy gỗ, xoan ta, xoan đào một ít cây quý như lim, giáng hương, gõ, sưa.

Minh trồng theo mật độ 2x2,1 hàng keo, 1 hàng lát hoa, lâu lâu thì xen vài cây quý cho vui.

Vì keo lấy gỗ khai thác đươc 5 mức 5 tuổi. nhưng giá bèo bọt lắm,.m mình tính đợi cho nó lên tới 8-10 tuổi bán lấy gỗ lớn, ở chỗ mình cây cỡ 7 tuổi, cân được 2 tạ thì cũng bán đươc 200k/cây

Mình có 1ha, trồng 500 lat hoa, 500 keo thì cỡ 8 năm bán mỗi cây 200k cũng kiếm được 100tr.

dưới tán rừng thì mấy năm đầu mình cho người ta trồng mì. sau đó trồng cỏ nuôi bò thấy cũng khá, nhưng cỏ bị cắt trộm nhiều quá nên giờ mình chuyển qua trồng gừng nghệ dong riềng, dưới tán cây, mỗi năm cũng kiếm được 5-20tr tùy năm từ mấy loại củ lặt vặt này.

Vì sao phải xen nhiều loại là vì lát hoa họ xoan, nên cạnh tranh dinh dưỡng mạnh lắm. trồng thuần loài 10 năm kô thể đạt mức dk>30cm được.
Trồng xen với keo đượ cái hạn chế người nhòm ngó, hơn nữa keo cố định đạm nên làm đất xốp đẹp lắm, mình trồng xen nghệ gừng là vì nó che bóng dưới đất, hận chế bay hơi nước vào mùa nắng, với tán lá dày của nghệ riềng, nó hút sương dữ lắm, mùa khô đất người ta trơ ra chứ đất của mình vẫn tương đối êm chân , ít cỏ nữa. Nghệ nó che bóng nên cỏ cũng ít, dể làm.

Mỗi năm mình mua vài xe tải phân heo bón thêm. thấy cũng khá lắm. mới làm 3 năm , mà lát hoa mỗi năm tăng cỡ 2-4cm/cây...keo thì khỏi nói, cao 5-7m là bình thường.
----

Mình chia sẻ vậy, tùy theo từng vùng đất mà bạn cân nhắc đầu tư cho hợp lý thôi, cây lat hoa hay keo chịu phân tro cho nó thì 10 năm thu hoạch cũng ko phải là không thể. Mình đọc nhiều tài liệu nói lát hoa thích đất sâu dày và nhiều mùn sẽ lớn nhanh. nhưng mình trồng thử ở dất bạc màu nó cũng lên được, chỉ là chậm hơn những nơi đất tốt .

Nếu bạn thấy ý tưởng mình hay có thể mượn 1 phần rồi trồng đa dạng cây trồng trên đất, 10 năm nữa dù là gỗ tròn, gỗ dăm , hay cây gỗ lấy hương liệu có giá thì mình nghĩ, nếu lựa chọn đa dang cay trồng từ đầu, chắc sẽ khó mà lỗ được

Back