Xử lý mai vàng!

• Thread starter anh8_vinhlong
  • Ngày gửi
Nhà ông hàng xóm có ươm một vườn mai cũng được lâu lâu, nay gốc mai cũng được 2-3cm (đường kính) nhưng mà vì là mai thô, nên kêu bán mà không ai mua, ước chừng cả trăm gốc. Em muốn mua về chăm sóc, nhưng không biêt phải xử lý như thế nào cho tốt. Em định cắt ngọn để nuôi gốc, như thế có được không? Xin các anh tư vấn cho em một chút. Chân thành cảm ơn!

Để nuôi gốc cho to ra.người ta thả cho cây phát triển tự do..bón phân đầy đủ và không tỉa bất cứ 1 cành nào cả.
Chỉ uốn kéo những cành chính về những vị trí cần thiết..để sau này dễ tạo tàn đẹp
Cây có nhiều cành nhiều chi sẽ có nhiều lá để quang hợp tích trữ nhựa phát triển thân gốc to ra

Bạn lại đi làm ngược lại.! gốc sẽ chậm lớn đấy

theo tôi bạn nên trồng xuông đất lại, đừng cắt ngọn cứ để như vậy.
Trông cây theo chiêu nghiêng khoảng 30 - 45 độ so với phương thẳng đứng. Dùng dây nào lâu mục, cộc chặc phần rể cái lai cho nó bun và phát triển những rể trên sau nàu cây rất nhiều loại rể bàn rất đẹp. Trong quá trình nuôi cũng nên sửa rể nửa. Bón phân đầy đủ thi 3năm sau thu hoạch nghe.
chúc bạn thành công

nếu chỉ 2-3cm thì bạn cắt ngang đợi đâm tược sau đó tiến hành ghép rồi uốn tỉa, khoảng 2-3 năm bạn sẻ có những gốc mai đẹp.

theo tôi bạn nên trồng xuông đất lại, đừng cắt ngọn cứ để như vậy.
Trông cây theo chiêu nghiêng khoảng 30 - 45 độ so với phương thẳng đứng. Dùng dây nào lâu mục, cộc chặc phần rể cái lai cho nó bun và phát triển những rể trên sau nàu cây rất nhiều loại rể bàn rất đẹp. Trong quá trình nuôi cũng nên sửa rể nửa. Bón phân đầy đủ thi 3năm sau thu hoạch nghe.
chúc bạn thành công

Từ lúc trồng mai từ hạt bao lâu để bứng lên vậy bạn?để lấy rể cái chặt lai?Có làm ảnh hưởng đến sự phát triển của mai không?Ban vui lòng cho xin số phone để giao lưu học hỏi>Cám ơn!

Back