Thảo luận xử lý phân gà và xử lý mùi hôi của phân gà!

• Thread starter le_nghiatrong
  • Ngày gửi
Chào anh chị hội nuôi gà việt nam.
em là Nghĩa ở cái bè tiền giang, cho em xin ý kiến về cách xử lý phân gà và mùi hôi thối của phân gà nha.
hiện nay theo em được biết thì có một số trại nuôi gà dùng chế phẩm sinh học để xử lý phân và mùi hôi thối của phân gà, và một số trại nuôi gà dùng trấu để làm đệm lót và hạn chế mùi hôi thối của phân gà,
vậy anh chị nào có cách xử lý khác hơn cho em xin ý kiến.
em cám ơn các anh chị đã quan tâm theo dõi , chúc các anh chị công việc ngày càng phát triển nha.

Mình ở an cư, cái bè, TG củng đang xàj cpsh làm đệm lót cho gà nè, pạn ở đâu, ở đây chỉ toàn thấy người ta nuôi kiểu này th0y.

Mình ở an cư, cái bè, TG củng đang xàj cpsh làm đệm lót cho gà nè, pạn ở đâu, ở đây chỉ toàn thấy người ta nuôi kiểu này th0y.

chao ban 9xkhoinghiep minh o an huu.
cam on anh nha skaterboi
mình cũng đã dụng thử cpsh rồi , nhưng đúng như lơi báo đăng của anh skaterboi. không biết bạn dùng thấy sp đó như thế nào vậy. cpsh dùng thời gian dài nên mình không thể vệ sinh chuồng và khử trùng được. rất dễ sinh ra nhiêu vi khuẩn ảnh hưởng đến sức khỏe của gà , mình biết thêm 2 phương pháp nữa đó là dùng trấu để làm đệm lốt nhưng niếu sử dụng phương pháp này phải tốn nhiều công để dộn chuồng và khử muồi hôi của phân gà,
và phương pháp thứ 2 đó là không dùng đệm lốt nhưng phải rửa chuồng như bà con hiện nay đang dùng cho chăn nuôi heo vậy , nhưng nếu sử dụng phương pháp này sẻ ảnh hưởng đến bà con xung quanh và mất vệ sinh vi muồi hôi của phân ,
bạn thấy thế nào

Last edited by a moderator:
chao ban 9xkhoinghiep minh o an huu.
cam on anh nha skaterboi
mình cũng đã dụng thử cpsh rồi , nhưng đúng như lơi báo đăng của anh skaterboi. không biết bạn dùng thấy sp đó như thế nào vậy. cpsh dùng thời gian dài nên mình không thể vệ sinh chuồng và khử trùng được. rất dễ sinh ra nhiêu vi khuẩn ảnh hưởng đến sức khỏe của gà , mình biết thêm 2 phương pháp nữa đó là dùng trấu để làm đệm lốt nhưng niếu sử dụng phương pháp này phải tốn nhiều công để dộn chuồng và khử muồi hôi của phân gà,
và phương pháp thứ 2 đó là không dùng đệm lốt nhưng phải rửa chuồng như bà con hiện nay đang dùng cho chăn nuôi heo vậy , nhưng nếu sử dụng phương pháp này sẻ ảnh hưởng đến bà con xung quanh và mất vệ sinh vi muồi hôi của phân ,
bạn thấy thế nào

Làm vệ sinh tốt thì sao có mùi hôi đc , 2 hay 3 ngày quét dọn khử trùng 1 lần, nếu bạn có trồng cây thì lấy phân bón cho cây, hoặc nuôi cá cho ăn phân, cố gắn chăm chỉ làm vệ sinh đi

Biết làm sao được bây giờ , 1 là phải bỏ công, 2 là phải bỏ tiền thôi, Bác làm cái hầm xây gạch như kiểu nhà vệ sinh tự hoại 2 ngăn ấy đậy lắp kín cho phân xả xuống, khử trùng bằng nước khử trùng hoặc nước vôi, hoặc nước muối. lấy cái máy bơm thỉnh thoảng bơm nước phân tưới cho cây trồng cũng tuyệt lắm bác a. còn bác nuôi nhiều thì bác thiếu gì phương án bác a.

xài Balasa No1 đi. thấy cũng OK mà :D,
Nhưng cái gì cũng phải hạn chế. chế phẩm cũng phải có sự can thiệp.
nên xài 3 tháng thay 1 lần thôi. xài nhiều phân chất đống ko hay lắm.

xài Balasa No1 đi. thấy cũng OK mà :D,
Nhưng cái gì cũng phải hạn chế. chế phẩm cũng phải có sự can thiệp.
nên xài 3 tháng thay 1 lần thôi. xài nhiều phân chất đống ko hay lắm.
khu vực biên hòa.chổ nào bán loại này vậy bạn
có max 250 ko vậy
cám ơn

Chào anh chị hội nuôi gà việt nam.
em là Nghĩa ở cái bè tiền giang, cho em xin ý kiến về cách xử lý phân gà và mùi hôi thối của phân gà nha.
hiện nay theo em được biết thì có một số trại nuôi gà dùng chế phẩm sinh học để xử lý phân và mùi hôi thối của phân gà, và một số trại nuôi gà dùng trấu để làm đệm lót và hạn chế mùi hôi thối của phân gà,
vậy anh chị nào có cách xử lý khác hơn cho em xin ý kiến.
em cám ơn các anh chị đã quan tâm theo dõi , chúc các anh chị công việc ngày càng phát triển nha.
Bên mình có sản phẩm vi sinh khử mùi chuồng trại, trong vong 10-20 sẽ hết mùi ngay, cam kết hiệu quả trên 80%, Bạn quan tâm để lại sđt mình sẽ đt tư vấn cụ thể ạ. Giá sản phẩm là 35k/chai 1 lít ạ.

Mình từng làm đệm lót nhưng nhiều bất cập lắm,mình thử chuyển qua dùg cái pha nước phun thì cái gói của nó có cặn phun tắc hết bình,mình mới đào cái ao 500m2 tính nuôi gà vịt cá kkết hợp chiều chiều cắm máy bơm xịt tuốt xuốg ao thế là xong

Trước mình dùng cách này thấy cũng ổn. Đầu tiên xịt nuớc vào chuồng cho sạch, lúc nó còn ẩm thì lấy vôi sống rải vào, vôi gặp nước sẽ phản ứng giúp tăng khả năng sát trùng. Sau đó để tầm 2 tiếng sau cho khô chuồng lại rải tiếp 1 lớp vôi sống, sau đó rải trấu vào (tầm 2 bao/25m2).
Cứ 2 tuần dọn độn chuồng 1 lần, sau đó lại xịt nước, lại rải vôi.

Ko cần fải kì công vậy đâu bạn.bạn xịt rửa xong để rút khô mặt nền bạn pha iot-dine liều gấp đôi phun ướt đẫm mặt nền ráo nước thả gà con gà to thì để vậy lùa vô lun cũng dc

Ko cần fải kì công vậy đâu bạn.bạn xịt rửa xong để rút khô mặt nền bạn pha iot-dine liều gấp đôi phun ướt đẫm mặt nền ráo nước thả gà con gà to thì để vậy lùa vô lun cũng dc
Trước mình cũng dùng thuốc sát trùng, nhưng cảm thấy không hiệu quả, nhất là đối với cầu trùng. Dùng vôi sống mạnh hơn, nó cũng góp phần hút ẩm độn chuồng và phân gà, giúp hạn chế sự phát triển của vi khuẩn, cũng như giảm mùi hôi, và cũng rẻ hơn thuốc sát trùng nữa

Nhưg dùg vôi bột nhiều ko tốt cho gà bạn ak.

Bạn có thể nói rõ nó ko tốt chỗ nào ko. Lưu ý là khi rải vôi là mình đã lùa hết gà ra ngoài rồi nhé, khi gà vô chuồng thì bụi vôi không còn bay trong ko khí nữa đâu, và phần vôi ở dưới sàn đã bị lớp độn chuồng đè lên nên sẽ không có tình trạng vôi bị bốc bụi đâu

Bạn có thể nói rõ nó ko tốt chỗ nào ko. Lưu ý là khi rải vôi là mình đã lùa hết gà ra ngoài rồi nhé, khi gà vô chuồng thì bụi vôi không còn bay trong ko khí nữa đâu, và phần vôi ở dưới sàn đã bị lớp độn chuồng đè lên nên sẽ không có tình trạng vôi bị bốc bụi đâu
Gà bươi lên chứ có nằm yên như thế đâu

trước mình cũng nuôi kiểu dội nước mỗi ngày nhưng thấy bất cập h xài đệm sinh học thấy đỡ hơn đó bạn

Gà bươi lên chứ có nằm yên như thế đâu
Bươi lên thì có sao đâu? Bạn nói không tốt cho gà, nhưng lại không chỉ ra không tốt chỗ nào, trong khi mình làm như thế mà gà vẫn phát triển đều và ít bệnh

Back