Ý tưởng cơ giới và hiện đại hóa nông nghiệp

• Thread starter Trần Đăng Khuê
  • Ngày gửi
Khẩu hiệu : "Cơ giới hóa và hiện đại hóa nông nghiệp nông thôn" đã có từ rất lâu. Thế nhưng hiện tại, hàm lượng cơ giới trong nông nghiệp còn rất thấp.

Có nhiều bác nông dân, cũng mày mò, tự chế tạo ra các mô hình, máy móc phục vụ sản xuất nông nghiệp. Tuy vậy, số lượng máy móc mà họ chế tạo ra còn rất ít và chưa phổ biến.

Mình muốn lập topic này để thu thập các ý tưởng, nhu cầu máy móc nông nghiệp từ các thành viên có kinh nghiệm sản xuât nông nghiệp. Bất cứ ai, có nhu cầu cơ giới hóa một khâu nào đó trong hoạt động sản xuất nông nghiệp, (hiện tại chưa có máy) hãy comment ở đâu hoặc gửi mail cho mình nhé!

P/s: Mình làm bên cơ khí nên, nhu cầu máy móc của nông dân, mình nắm không rõ lắm.

Hiện tại bên mình đang có các loại máy móc sau:
1. Bộ máy trồng mì, cày luống bỏ phân mì, chăm sóc mì, thu hoạch mì.
2. Bộ máy trồng ngô, chăm sóc và thu hoạch ngô.
3. Máy gieo hạt trong vườn ươm. (rau, hoa, củ)
4. Máy rửa củ, quả. (cà rốt, củ cải)
5. Các loại kéo cắt cành, hái trái, sáng tạo tiện lợi.
6. Máy tuốt củ lạc, các loại đậu....
7. Máy trồng mía.
8. Máy cắt cỏ cho bò.
9. Các loại băng tải, lò sấy.

Các loại máy này đều sản xuất ở Việt Nam.
Tham khảo:
santavi.com

Khẩu hiệu : "Cơ giới hóa và hiện đại hóa nông nghiệp nông thôn" đã có từ rất lâu. Thế nhưng hiện tại, hàm lượng cơ giới trong nông nghiệp còn rất thấp.

Có nhiều bác nông dân, cũng mày mò, tự chế tạo ra các mô hình, máy móc phục vụ sản xuất nông nghiệp. Tuy vậy, số lượng máy móc mà họ chế tạo ra còn rất ít và chưa phổ biến.

Mình muốn lập topic này để thu thập các ý tưởng, nhu cầu máy móc nông nghiệp từ các thành viên có kinh nghiệm sản xuât nông nghiệp. Bất cứ ai, có nhu cầu cơ giới hóa một khâu nào đó trong hoạt động sản xuất nông nghiệp, (hiện tại chưa có máy) hãy comment ở đâu hoặc gửi mail cho mình nhé!

P/s: Mình làm bên cơ khí nên, nhu cầu máy móc của nông dân, mình nắm không rõ lắm.

Hiện tại bên mình đang có các loại máy móc sau:
1. Bộ máy trồng mì, cày luống bỏ phân mì, chăm sóc mì, thu hoạch mì.
2. Bộ máy trồng ngô, chăm sóc và thu hoạch ngô.
3. Máy gieo hạt trong vườn ươm. (rau, hoa, củ)
4. Máy rửa củ, quả. (cà rốt, củ cải)
5. Các loại kéo cắt cành, hái trái, sáng tạo tiện lợi.
6. Máy tuốt củ lạc, các loại đậu....
7. Máy trồng mía.
8. Máy cắt cỏ cho bò.
9. Các loại băng tải, lò sấy.

Các loại máy này đều sản xuất ở Việt Nam.
Tham khảo:
santavi.com

Xin duoc hoan nghenh y tuong sang tao lap topic trao doi, giao luu cua anh Khue. Cho toi hoi may tuot lac, cac loai dau ma ben anh san xuat co the su dung de dap vo cua hat Macca ko anh? Neu chua duoc thi anh nen nghien cuu vi do chinh la tiem nang phat trien lau dai cho xuong co khi cua anh.

Cảm ơn anh, hiện tại, bên mình đã chế tạo thành công mô hình máy bóc hạt macca! Nếu cần, mình có thể giới thiệu mô hình này cho anh!

Back