ý tưởng mới các bác cho ý kiến giúp em.''bò, trùn,gà''

chào các bác trong diễn đàn. hiên nayem có 1 số vốn vừa của riêng và cũng vay mươn thêm chút ít để bắt tay vào cái mô hình mà em đã mơ ước bấy lâu nay. hôm nay mạo muội đưa lên đây để mọi người cho ý kiến.
em có k200tr và 1ha đất của gia đình còn để trống em dự định như sau:
mua 10 con bò , em định mua bò gầy vỗ beo cho nhanh bán nhưng sau khi tham khảo giá cả thì có vẻ không ổn lắm vì hiên nay giá bò giống đang cao quá các bác ah.nên em sẽ mua k7 cặp bò mẹ con(14 con) em đã mua đc 5 cặp nên biết giá nhưng chỉ đc bò cỏ thôi
tiếp theo là mua 2tấn sinh khồi trùn quế nuôi trong 80m2 chuồng =12tr
trước mắt đầu tư 1000 gà ta(ở chỗ em có giống gà kiến) màu mè cũng đẹp thịt thơm ngon giống gà của cty minh dư nhưng là gà địa phương nên giá rẻ hơn. tổng chi phi giống tạm tính như sau:
7*15tr/cặp=110tr (bò)
2*6=12tr(trùn)
1000*12000/con=12tr(gà)
tổng 110+12+12=134tr
chi phí chuồng trại thì em xin khất vì cái này em có thể tận dụng đc. khấu hao mỗi thang 2tr tiền sửa chữa*6thag=12tr
chi phí thức ăn:
trồng cỏ cho bò: k8tr
thức ăn tinh:2tấn mì*4tr=8tr+2tấn cám gạo*6tr=12tr =20tr
thức ăn cho trùn:dùng phân bò nhé
thức ăn cho gà: 1000 con*4kg/con=4000kg*12000=48tr
tổng chi phí thưc ăn;8+20+48=76tr
chi phí thu y:bò 2tr
gà 5000d/con*1000=5tr
chi phí công nhân:2người*3tr*6tháng=36tr
lãi suất:250tr*2%*6tháng=30tr.
tổng chi;
134+12+76+7+36+30=295tr

đó là dự tính của em về đầu tư các bác cho ý kiến xem có chỗ nào chưa hợp lý hay sai sót để em điều chỉnh cho thích hợp nhé cám ơn các bạn rất nhiều.

bác tiengdan_codon oi,
Bác mua bò cái giống bao nhiêu một con vậy? Còn bò con 4 tháng và 8 tháng bao nhiêu một con vậy? Bác trồng cỏ VA06 tưới bằng hệ thống phun mưa tự động hay tưới tràn? 1000 m2 có vẻ hơi ít cho 10 con bò bác nhỉ? Mình cũng sắp làm rồi, đang tính toán vốn và chuẩn bị kỹ thuật.
Mong tin bác.
Thân

cmá ơn iceman đã quan tâm. mình mua bò cái theo cặp cả nẹ lẫn con luôn ban ạ. cặp bò mẹ đẹp nhất cùng con 8 tháng tuổi là 22tr mẹ no đã có bầu 4 tháng. cặp mẹ nhỏ nhất là 16tr. nói chung là mình chỉ mua đc bò giống nhỏ thôi bạn ah. 1 phần là do con giống ở đây phần nữa là mình muốn mua bò mẹ vừa phải sẽ mắn đẻ hơn bò lai nhiều.
sáng nay có 1 con đi giống mình nhờ ông bạn vào gieo tinh nhân tạo nhưng ông nói ngày mai mới tới ngày, mình gieo tionh bò sin con bò mẹ của mình chắc cũng chỉ đc k200kg thôi
còn cỏ thì miknhf đang trồng va06 tưới tràn thôi bạn ah vì đám cỏ của mình ở bên dưới mương thủy lợi mà bây giờ là mùa mưa rồi nên ko phải tính toán chuyện tưới.
mình mới chụp đc máy tấm hình của trại sẽ up lên mọi người tham khảo cho ý kiến nhé. cám ơn tất cả mọi người

Cám ơn bác Tiengdan_codon nhiều nhe. Gía bò trên bác rẻ hơn dưới Củ Chi, Trảng Bàng. Giống bò vàng địa phương tuy hơi nhỏ con nhưng mắn đẻ hơn bò lai. Cứ 1 năm là bác có một con bê con rồi. Mình sắp triển khai trồng VA06 trên đám ruộng 3000 m2 của mình, đang tìm mua giống. Mình chắc đầu tư làm hệ thống tưới bằng béc phun mưa để đỡ công tưới và chủ động hơn vào mùa khô. Chắc tự mày mò làm cho tiết kiệm, chứ mấy bữa nay hỏi vài công ty chuyên thi công hệ thống tưới thấy họ báo giá mắc quá, khoảng 7-8 triệu/1000 m2. Trên bạn có giống VA06 tím không? Thấy mấy nhà hàng xóm trồng giống này nhiều lắm, nghe nói năng xuất tương đương VA06 xanh mà bò khoái ăn lắm.
Đi làm công 10 năm nay ở SG rồi, giờ mới "bỏ phố về quê" lần đầu tiên bắt tay vô một dự án của riêng mình thành ra cũng hồi hộp lắm. Toàn bộ vốn liếng đổ vô hết. Bà xã lại đang có bầu, sắp có baby rồi nên cũng lo lắm. Được cái bà xã ủng hộ thành ra thấy cũng vui. Hy vọng là giá bò thịt sẽ vẫn giữ ở mức cao như bây giờ và dịch lở mồm long móng sẽ tránh xa trại của mình, hihi
Chúc dự án bác thành công nhe.
Hy vọng sớm được chiêm ngưỡng hình trang trại của bác.
Thân

Theo tôi các bạn nên áp dụng triệt để các biện pháp phòng ngừa dịch bệnh như tiêm phòng, vệ sinh khu vực chuồng trại, sát trùng xe, người vào ra khu vực chuồng trại...vv, nói chung là có biện pháp nào áp dụng được là phải áp dụng. Đổ cả vốn liếng và cả sự nghiệp của mình vào đó, không thể hy vọng vào may rủi được.

Theo tôi các bạn nên áp dụng triệt để các biện pháp phòng ngừa dịch bệnh như tiêm phòng, vệ sinh khu vực chuồng trại, sát trùng xe, người vào ra khu vực chuồng trại...vv, nói chung là có biện pháp nào áp dụng được là phải áp dụng. Đổ cả vốn liếng và cả sự nghiệp của mình vào đó, không thể hy vọng vào may rủi được.
Cán ơn thichtrangtrại, mình sẽ cố gắng áp dụng tất cả những gì có thể đễ sản xuất an toàn bền vững nhưng kinh nghiệm còn non kém mong được sự chỉ bảo của tất cả anh em. hình như thichtrangtrai cũng có nuôi bò phải không? có kinh nghiệm thực tế cho mình vài lời nhé. cám ơn bạn

Cán ơn thichtrangtrại, mình sẽ cố gắng áp dụng tất cả những gì có thể đễ sản xuất an toàn bền vững nhưng kinh nghiệm còn non kém mong được sự chỉ bảo của tất cả anh em. hình như thichtrangtrai cũng có nuôi bò phải không? có kinh nghiệm thực tế cho mình vài lời nhé. cám ơn bạn
Tôi cũng mới đang định nuôi thôi, bây giờ mới đang đi tìm đất trồng cỏ ;-) , tức là còn đi sau các bạn vài bước, mong được các bạn chia sẻ kinh nghiệm.

Với 1 ha đất và 1000m2 cỏ trồng thì bạn sẽ không có đủ thức ăn cho khoảng 10 con bò bởi vì cỏ trồng sau khi căt nếu có được chăm sóc tốt cũng phải mất hơn 20 ngày mới cắt lại được lứa thứ 2. Khu vực miền trung tây nguyên thì khô hạn hơi nhiều.

Vì vây bạn nên mua thêm đất để thả bò. khi trời khô hạn không có cỏ cho bò ăn thì Bò sẽ ăn lá cây rừng, Nếu bạn nuôi 10 bò cái sinh sản, mỗi năm bạn sẽ có thu nhập khoảng trên 100 tr từ tiền Bê con.

Ngoài viêc trồng cỏ tập trung bạn nên trồng thêm cỏ phân tán xung quanh ( không cần chăm sóc, mọc cây nào bò ăn xong rồi trời mưa nó mọc tiếp).

Nuôi Bò cái sinh sản cần phải thả rong thì mới có hiệu quả cao.

Bò và Gà kết hợp thì trọng tâm phải là con Bò thôi bạn à, nếu bạn chăm sóc kỷ thì con Gà chỉ đủ tiền cho bạn trang trải sinh hoạt hằng ngày thôi. Nếu bạn nuôi 1000 con gà thì có phong dịch tốt thì nó cũng hao hụt nhiều lắm, khi nó chết thấy nản lắm cho nên nuôi vài trăm con theo hình thức gối đầu thôi.

Vài lời góp ý với bạn nhé.

cám ơn bomcon nhé. mình sẽ nghiên cứu kĩ trước khi làm. ban đầu cũng mới chỉ nuôi bò thôi bạn ah. đang tính toán nuôi trùn trước rồi mới đến gà. vì cái gì cũng đi học hỏi nên phải chậm chậm mới đc.

Bạn tiengdan_co don ơi, nếu rãnh post lên vài tấm hình trại của bác cho mọi người chiêm ngưỡng nhe, hihi
Mấy bữa rày dự án của bác tiến hành thuận lợi không?
Thân

Bạn tiengdan_co don ơi, nếu rãnh post lên vài tấm hình trại của bác cho mọi người chiêm ngưỡng nhe, hihi
Mấy bữa rày dự án của bác tiến hành thuận lợi không?
Thân

ý của bác hay quá e cũng đang đợi hình ảnh hihi

nuôi phải thảng rong sao bác? vậy thì đất đâu bây giờ mà thả đưọc? mình tưởng cứ nhốt là được thôi và để thêm ra khoảng 30m2 làm sân chơi ,cũng có cỏ mọc cho bê con đi lại và bò mẹ thỉnh thoảng đi lại chứ nếu thả rong thì giờ không có đất dc.
Với 1 ha đất và 1000m2 cỏ trồng thì bạn sẽ không có đủ thức ăn cho khoảng 10 con bò bởi vì cỏ trồng sau khi căt nếu có được chăm sóc tốt cũng phải mất hơn 20 ngày mới cắt lại được lứa thứ 2. Khu vực miền trung tây nguyên thì khô hạn hơi nhiều.

Vì vây bạn nên mua thêm đất để thả bò. khi trời khô hạn không có cỏ cho bò ăn thì Bò sẽ ăn lá cây rừng, Nếu bạn nuôi 10 bò cái sinh sản, mỗi năm bạn sẽ có thu nhập khoảng trên 100 tr từ tiền Bê con.

Ngoài viêc trồng cỏ tập trung bạn nên trồng thêm cỏ phân tán xung quanh ( không cần chăm sóc, mọc cây nào bò ăn xong rồi trời mưa nó mọc tiếp).

Nuôi Bò cái sinh sản cần phải thả rong thì mới có hiệu quả cao.

Bò và Gà kết hợp thì trọng tâm phải là con Bò thôi bạn à, nếu bạn chăm sóc kỷ thì con Gà chỉ đủ tiền cho bạn trang trải sinh hoạt hằng ngày thôi. Nếu bạn nuôi 1000 con gà thì có phong dịch tốt thì nó cũng hao hụt nhiều lắm, khi nó chết thấy nản lắm cho nên nuôi vài trăm con theo hình thức gối đầu thôi.

Vài lời góp ý với bạn nhé.

Bò Cái sinh sản thả rong mới hieu quả, theo mình thấy thực tế như vậy. Nếu nuôi bò thì chọn những khu đất đồi trọc mà mua để thả bò là hiệu quả nhất( loại đất hoang hóa này mình nghĩ hiện nay cũng rất nhiều giá cũng rất rẻ mà).

Bò Cái sinh sản thả rong mới hieu quả, theo mình thấy thực tế như vậy. Nếu nuôi bò thì chọn những khu đất đồi trọc mà mua để thả bò là hiệu quả nhất( loại đất hoang hóa này mình nghĩ hiện nay cũng rất nhiều giá cũng rất rẻ mà).

bác có thể lý giải rõ cho em về cái vụ thả rong được không ạ. Em vẫn không rõ giữa nuôi bò cái nhốt và thả rông thì thả rông sao lại tốt. Với cả nếu thả rông thì sẽ phải trồng cỏ ở khu đó cho bò ăn hay cắt cỏ cho bò ăn?

ở địa phương khác thi mình không biết rõ như thế nào,nhưng tại quê mình và kinh nghiệm thực tế của mình thì nuôi Bò cái sinh sản thả rong có được những lợi ích như sau:

1, Không mất nhiều công và thời gian chăm sóc( 20 Bò cái chỉ cần 1 nhân công là đủ, vài ngày kiểm tra 1 lần cho Bò quen với chủ và theo dỏi Nước uống cho nó)
2, Bò ăn theo Nhu cấu( Nếu nuôi nhốt, thời gian ăn của Bò hạn chế và nguồn thức ăn khó mà đáp ứng được)
3, Thả rong thì Bò sẽ tự do thoải mái và thời gian động dục sẽ nhanh hơn nuôi nhốt.
4, Chuống trại đơn giản, chỉ cần chổ che mưa là được.
5, Chỉ cần trồng thêm cỏ phân tán trong phạm vi thả là được( tùy theo nhu cầu thực tế).

Điểm hạn chế duy nhất của việc thả rong là khó tận thu được nguồn phân mà thôi.

mô hình hay, alo tui tư vấn cho chút đỉnh. Gà thì phài máy ấp trứng, kỹ thuật úm gà con mới mau nhân đàn, trùn thì phải tiết kiệm đầu tư trên 1 đơn vị diện tích mới lên được diện tích lớn. Bò thì phải aquaponic thì hoạ may mới đủ lượng cỏ cho nó. Thường thì 1ha đủ cỏ cho 20 con bò, nếu 1ha nuôi 200 con bò thì sao? phải có bài mới chơi được, kaka! ko phải có tiền mà chơi được đâu?

Với 15 con bò thì có thể nuôi 50-60m2 trùn. Nếu bò trưởng thành nuôi nhốt thì mỗi con cho khỏang 6kg phân một ngày
Nếu muốn có thu hoach ngay thì mua cỡ một tấn sinh khối là vừa. Sau 2 tháng bắt đầu khai thác.
Tôi có lần trao đổi với một trại bò sữa thì thấy người ta làm chuồng có hệ thống thu nước tiểu bò riêng với phân. Rồi sau đó pha thật loãng nước tiểu ra để tưới cỏ cực kỳ tốt. đỡ rất nhiều phân bón. Bạn thử nghiên cứu ý đó xem có được không.
Minh dang nghien cuu thu nuoc tieu bo nhung khong biet lam sao, ban cho xin thong tin cua trai bo sua tham khao voi. Tks ban nhieu nhen.
Tran trong!

Mình cũng thích chăn nuôi như vậy lắm. Mình đang xây chuồng nuôi bò. Nếu nuôi tốt mình sẽ phát triển thành trang trại bò sữa. Nhưng hiện tại mình không thấy trạm thu mua sữa tại huyện bình chánh và các trang trại nuôi bò. Ai biết địa chỉ xin giúp mình nha.

Back