Ý tưởng nhỏ về hệ thống cảm biến nhiệt độ và độ ẩm cho trại nấm

• Thread starter utcntt
  • Ngày gửi
Chào anh em trồng nấm,
Em là dân CNTT nhưng khoái làm nông nghiệp. Hiện tại, ở vùng Long Khánh - Đồng Nai quê em phong trào trồng nấm đang nở rộ (nấm mèo và nấm bào sò). Theo em được biết thì nấm rất mẫn cảm với nhiệt độ và độ ẩm không khí. Độ ẩm cao thì nấm ra nhiều, nhưng độ ẩm quá cao thì nấm bị ướt. Hiện tại, em có ý tưởng làm hệ thống cảm biến nhiệt độ và độ ẩm cho trại nấm. Hệ thống có các tính năng: tự động đo nhiệt độ và độ ẩm định kỳ, thông tin sẽ được chuyển qua smartphone bằng bluetooth hoặc Wifi, trên smartphone sẽ có phần mềm hiển thị thông tin này, nếu cần có thể làm thêm tính năng cảnh báo. Em dự tính một trại nấm 10 thiên (10.000) bịch, cần 4 cảm biến và 1 bộ xử lý trung tâm, giá khoảng 2-3 triệu VND/trọn bộ. Nếu làm nhiều trại thì số tiền sẽ tăng tương ứng và chắc chắn là rẻ hơn. Các bác cho em xin ý kiến ạ. Em xin cảm ơn.

Có một vài chỗ chưa rõ, bạn vui lòng cung cấp thêm thông tin:
Bạn muốn kiểm soát nhiệt độ và ẩm thông qua smart phone?
Bạn kiểm soát độ ẩm th6ng qua hệ thống phun sương?
Bạn kiểm soát nhiệt độ thông qua máy điều hòa nhiệt độ?

Có một vài chỗ chưa rõ, bạn vui lòng cung cấp thêm thông tin:
Bạn muốn kiểm soát nhiệt độ và ẩm thông qua smart phone?
Bạn kiểm soát độ ẩm th6ng qua hệ thống phun sương?
Bạn kiểm soát nhiệt độ thông qua máy điều hòa nhiệt độ?
Dạ, ở đây em chỉ đo nhiệt độ và độ ẩm thôi anh. Còn việc tự động bật điều hòa hay quạt phun sương là câu chuyện khác (giá chắc chắn sẽ cao hơn nhiều lần). Riêng với trại nấm tươi như nấm sò thì chỉ có thể tưới ướt nền đất chứ không phun sương được vì nấm bị ướt sẽ không bán được.

Ban da co demo chưa test duoc ko?
Dạ, cảm ơn bác đã quan tâm. Em mới mua xong thiết bị, hiện tại em đang lập trình để điều khiển. Phải ít nhất 2-3 tuần nữa mới demo được. Hic, mấy bữa nay em rầu cái vụ thiết bị quá! Toàn bộ thiết bị cảm ứng trên thị trường toàn là hàng của Trung Quốc không à! VN mình khi nào mới thoát Trung được? :(

Chào bạn, mình cũng là người Đồng Nai, ở Xuân Lộc.
Cho mình hỏi hiện tại bạn đã hoàn thành thiết bị chưa?
Có thể sử dụng cầm tay được hay không?
Mình dự tính áp dụng cảm biến để kiểm soát nhiệt độ và độ ẩm khu vực trồng nấm rơm.

Back