Ý tưởng sưu tầm Lan Rừng

• Thread starter tranvanlocninhbinhphuoc
  • Ngày gửi
tình cờ mình phát hiện 1 nguồn lan rừng vô cùng phong phú . bản thân trước giờ chỉ thích ngắm hoa chứ chưa bao giờ trồng 1 loại hoa nào cả.
hồm qua lang thang 1 ngày ở khu chuyên bán lan rừng thấy hấp dẩn quá . quá nhiều chủng loại . vô cùng ngạc nhiên khi thấy các thôn nữ ở đây rất rành về lan . "có vẽ do bán riết họ quen thôi " mình có ý tưởng sưu tầm 1 số lan rừng về trồng chơi . nguồn lan mình nói được đem về từ rừng già capuchia và xa hơn nữa . mình có lợi thế là quen biết nhiều anh em khai thác lan rừng nhưng chẳng biết chút gì về lan . hôm qua được tặng mấy kg lan ngọc điểm . địa lan. dả lan .....mổi thứ 1 ít bây giờ trồng sau đây ? mình mở toppic này mong anh em góp ý hướng dẩn cho cách trồng các loại lan rừng . trước mắt là mình đang có khoảng 1 kg lan ngọc điểm . vài kg địa lan và hơi bị nhiều loại khác ....quên tên rồi.:(
mong anh em nhiệt tình giúp mình . mình sẽ sưu tầm nhiều loại giống về trồng ở sân nhà vừa làm vừa học .
nói chung là rất nhiều loại . nếu có anh em nhiệt tình chỉ mình sẽ gửi hình từng loại mình muốn trồng để được hướng dẩn .

Cùng chung chí hướng với bạn

lan rừng được bày bán như bán rau ...nhưng không phải là dân địa phương thì giá không rẻ hơn sài gòn là bao nhiêu đâu nhé.

rất nhiều chủng loại lan . chủ nhật này sẽ quay lại . mình có 1 cuộc hẹn ở sóc sẽ tìm hiểu sâu hơn. rất nhiều bụi lan khủng được thương lái ở sài gòn đặt hàng . mình củng có ý định tìm 1 bụi ngọc điểm" khủng " để chơi tết không biết có kịp không ???.

Đem về chơi tạm Tết này đi bác ơi, sau đó chăm sóc Tết tới mới đẹp.
đúng rồi mình củng xác định là vậy mấy ngày nay lang thang trên mạng tìm hiểu về lan . có lẽ ngọc điểm dể chơi và dể tìm nhất nhiều lắm ngồi ở nhà thôi củng dể dàng mua hàng từ campuchia về . nhưng mình thích đi thực tế hơn . vì có rất nhiều loại lan lạ lắm mình sẽ sưu tầm và gửi hình lên cho anh em góp ý nhé .
đúng là nghề chơi củng lắm công phu . mấy ngày nay đi tìm cây vú sửa xúi ông anh hạ 1 cây rất to tha hồ mà làm giá thể . tuần tới sẽ tổ chức 1 chuyến đi thực tế với mấy anh em thợ rừng . 14 tiếng chạy honda mới tới bãi . chơi 1 -2 ngày rồi quay về . rừng già việt nam giờ tan hoan hết rồi chỉ sang campuchia vào thật sâu mới có . thử 1 chuyến đi rừng bằng honda , ngủ bụi xem còn sức chinh chiếng không . ai bảo chơi mà sướng đâu .:)

trồng lan em có nghiên cứu chút ít , em định 14 tây tháng này đi off cùng hội nuôi rùa ở bình phước rồi đến anh ........hi hi

trồng lan em có nghiên cứu chút ít , em định 14 tây tháng này đi off cùng hội nuôi rùa ở bình phước rồi đến anh ........hi hi

14 tây chắc anh có nhà nhớ alo trước cho anh nha . ( có thể sẽ đi campuchia 1 chuyến mê lan rồi ) . lên anh nghủ lại 1 đêm cho vui.
đây là 1 số hình ảnh chiều nay anh đi mua lan ngọc điểm.

hứa với đồng bào thì mưa củng phãi đi . đang đi về 1 soc sát biên giới .

lan được bà con dân tộc sa tieng đem từ các cánh rừng ven biên giới thái về tập kết như vậy đó . họ sơ chế rồi bán lại . đây là 1 hộ chuyên khai thác lan ngọc điểm. vấn đề là bọn anh chỉ cân và thanh toán tiền thôi . kiểu này vài năm nữa lan rừng chắc tuyệt chủng ??? lan này họ khai thác chỉ cách biên giới thái và km thôi .

trên đường về thầy trò ghé 1 quán nhậu ở thị trấn . vợ chồng chủ quán là chyên gia sưu tập lan rừng đấy . vừa nhậu vừa học .....

vườn lan chủ quán phong phú lắm . anh sẽ xâm nhập tiếp vào nguồn lan rừng đủ chủng loại . mà bà con khai thác họ gọi là lan tạp . rất nhiều chủng loại tuần tới họ sẽ đem về . lại tốn 1 khúc tiền nửa đây . trong hình là ông anh củng hấp dẩn nhập cuộc với anh . ngày trước bọn anh từng lạc giửa những cánh rừng ngọc điểm bạt ngàn ở đất việt . bây giờ thì phãi mua như vậy đó . nghề chơi đúng là lắm công phu .:):):)

Last edited by a moderator:
giống như trong hình anh chụp mà đem về tphcm bán cho các mối kiếm tiền chơi lan và nhậu là ok đó anh

- ý định của em là trồng lan cho lan bám vào các cây sống trong vườn như ngoài thiên nhiên đó anh

giống như trong hình anh chụp mà đem về tphcm bán cho các mối kiếm tiền chơi lan và nhậu là ok đó anh

- ý định của em là trồng lan cho lan bám vào các cây sống trong vườn như ngoài thiên nhiên đó anh
có nên kinh doanh anh này không tấn thành góp ý xem ? anh có 1 tập thể anh em khá đông gọi là giãi quyết công việc cho họ . ví dụ người đi nhận lan . người phân loại , và bào dưởng vvv .
anh lại thường xuyên qua lại đất campuchia nên dể quan hệ giá rẻ hay sưu tầm lan khủng lan hiếm. lại có xe dịch vụ mổi ngày về sài gòn . mình làm theo kiểu văn nghệ như chia sẽ hương rừng về thành phố vậy .
Bác chiêu mộ khoảng một tiểu đội khuyển tinh nhuệ bảo vệ vườn lan của bác.
thú thật số đó 50 kg mua dùm 1 người bạn nhờ vậy mình mới biết và thâm nhập vào đường dây phong lan này . trước giờ có để ý đâu . bây giờ mê luôn nhất định sẽ tổ chức chơi . hiện đang hạ 1 cây vú sửa to để làm giá thể . và dọn khoảng 1 sào đất gần nhà . còn việc kiếm lính giử vườn chắc phãi nhờ" khuyển quân" thôi . thêm vài cái máy chống trộm nữa ...ai nói chơi mà sướng đâu ???;);)

vấn đề bán lan cho tphcm em có thể lo được ( bỏ cho đại lý ,bán trên wep ,các nhóm chơi lan trên facebook ....) chỉ sợ mình không có hàng tốt giá tốt và cung ứng thường xuyên thôi anh ơi
- lan em trồng

Bác Vân ơi, xem mấy cái ảnh về lan ngọc điểm nhìn ghiềng quá bác ạ!! Em cũng mới "tập tễnh" vào nghề được gần 1 năm nên cũng chưa rành lắm, chỉ biết một điều là đã quá!! Ngoài này em cũng mua được 1 vài cành nhưng nhìn nó te tua hơn nhiều. Không biết giá cả trong đó thế nào vậy bác? Em chỉ hỏi để mua chơi thôi chứ chưa có ý tưởng kinh doanh vụ này!!!
Chúc mừng bác trở thành "tình nhân" của nàng lan!!!

vấn đề bán lan cho tphcm em có thể lo được ( bỏ cho đại lý ,bán trên wep ,các nhóm chơi lan trên facebook ....) chỉ sợ mình không có hàng tốt giá tốt và cung ứng thường xuyên thôi anh ơi
- lan em trồng

ý tưởng kinh doanh lan là do mấy chú nhỏ xúi anh chứ anh về hưu non lâu rồi . hôm ra rủ mấy đứa lái xe đi chơi gặp lúc ông anh đang rảnh tưởng đi nhậu ổng nhảy theo luôn . bây giờ cha này còn ghiền hơn anh . trước mắt anh đang tìm hiểu về cách trồng sẽ tạo 1 vườn lan đủ chủng loại trong thời gian ngắn nhất . cái anh thích nhất là hoan dã cái gì có nét tự nhiên là ghiền . có 1 số loài lan rất đẹp hình như để chơi lá và dáng thôi anh em khai thác cả cụm hoặc cưa từng khúc cây có lan bám vào trông đẹp quá mấy ngày nữa anh sẽ gửi hình anh em mình tham khảo .anh đang đặt hàng 1 số loài bám trên đá điều kiện đem về cả tản đá luôn . chưa biết thế nào. còn nếu kinh doanh mình kinh doanh văn nghệ thôi chia sẽ cùng nhau chơi . chia sẽ kinh nghiệm cho nhau là chính .
Bác Vân ơi, xem mấy cái ảnh về lan ngọc điểm nhìn ghiềng quá bác ạ!! Em cũng mới "tập tễnh" vào nghề được gần 1 năm nên cũng chưa rành lắm, chỉ biết một điều là đã quá!! Ngoài này em cũng mua được 1 vài cành nhưng nhìn nó te tua hơn nhiều. Không biết giá cả trong đó thế nào vậy bác? Em chỉ hỏi để mua chơi thôi chứ chưa có ý tưởng kinh doanh vụ này!!!
Chúc mừng bác trở thành "tình nhân" của nàng lan!!!
từ rừng mới về nhình nó củng bèo lắm nhưng ra chậu thì thấy nó đẹp ngay . về giá anh biết nó rất mềm . vì có rất nhiều thương lái ở sài gòn . khánh hòa lên tìm mua . mình lấy gần như tận gốc nên giá tốt hơn . có 1 số ý kiến của anh em là sang tận nơi khai thác lấy về . bọn anh thừa sức làm việc này . nhưng thấy không nên . vì mình chơi thôi va chạm việc kinh doanh của anh em khác thì không hay . anh mở toppic này chủ yếu anh em mình trao đổi cách chơi . cách trồng và hình ảnh lan đẹp để cùng nhau trao đổi học tập . anh mà có được 1 vài cụm lan như ý do chính mình sưu tầm và tạo nét chắc đã lắm .nhưng chắc phãi vài tháng nữa hy vọng mới có. bây giờ chỉ mới khởi động thôi .

Hi hì, cảm ơn về thông tin của anh, nhưng để có được những cụm lan như ý thì em nghĩ anh phải tính bằng năm đó!!! Em mò mẫm gần 1 năm mà chưa thấy ưng ý được em nào cả nên chưa giám trình làng. Hiện tại chỉ được mỗi cụm kiếm tứ thời thuộc dòng địa lan chuẩn tự nhiên thấy chấp nhận được. Cụm này lúc em mua về gié của nó chỉ có 7 bông leo queo dưới tán lán nhưng giờ gié lên được 18 bông, cho hoa liên tục trong 3 tháng liền. Nhưng vẫn còn nhiều điều chưa ưng ý đó là làm cho hoa to thêm một tý; các gié hoa nở tương đối cùng lúc nữa mới hài lòng. Số còn lại chưa dám nói gì vì chưa ra cơm, ra cháo gì cả.

hôm qua đi công chuyện ngan soc tình cờ thấy 1 giò lan nhất điểm hồng ( không biết phải hôn nữa ) mua luôn hy vọng chơi tết được . về tới nhà mấy đứa chở hàng sang campuchia nó đem về cho 1 số lan tạp nó cứ khẳn định là hoa còn đẹp hơn cả ngọc điểm . vậy là trồng lung tung trong vườn xem sao

mua với giá đồ món đấy . không biết có bị cô thôn nữ này dụ hôn nữa.

anh em nào biết tên cây lan này xin chỉ dùm

cứ vài ngày anh em đem về 1 mớ như vầy chắc phãi mướn người trồng quá . ý định là các cây lâu niên trông rẩy như mận nhản , sari, sung , sanh sẽ phủ đầy các loại lan . riêng ngọc điểm sẽ trồng trên chậu hoặc cây vú sửa .

Ý tưởng hay quá anh Vân ơi. Những cây lan trong cái ảnh có số 1 theo em thì tên của nó là cẩm báo (chưa đẹp bằng hải yến đâu anh!!!!). Còn cây mọc trên thân cây là một loại lan lọng (không phân biệt được loại nào nhưng có loại đẹp mê hồn và hương thơm mê mẫn).

Ý tưởng hay quá anh Vân ơi. Những cây lan trong cái ảnh có số 1 theo em thì tên của nó là cẩm báo (chưa đẹp bằng hải yến đâu anh!!!!). Còn cây mọc trên thân cây là một loại lan lọng (không phân biệt được loại nào nhưng có loại đẹp mê hồn và hương thơm mê mẫn).
đúng rồi nó có tên là cẩm báo còn mấy loại khác anh chưa biết tên . lần sau anh sẽ gửi hình có đánh số anh em mình nhận dạng dùm nha . sáng mai anh có 1 cuộc sưu tầm trực tiếp đây . sẽ có hình ảnh cho anh em mình .

đúng rồi nó có tên là cẩm báo còn mấy loại khác anh chưa biết tên . lần sau anh sẽ gửi hình có đánh số anh em mình nhận dạng dùm nha . sáng mai anh có 1 cuộc sưu tầm trực tiếp đây . sẽ có hình ảnh cho anh em mình .
Nghe mà ghiềng quá đi anh! Em chưa biết nhiều đâu anh, những loại em có thì em biết còn lại thì... mà em chỉ có 24 loài chưa kể mấy chục cây dendro. Hy vọng sẽ giúp được anh trong việc "nhận dạng tình nhân". Mà cứ tình hình này thì "bộ sưu tập" của anh sẽ rất rất hoành tá tràng đó anh!!!

em phải đăng nhập để viết bài cho xôm tụ. vốn là một tín đồ mê lan đậy ợ. bác tranvanlocninhbinh phuoc ở đâu mong được giao lưu với ạ. em ở Tây Ninh, đang tính mò qua đó kiếm ít về trồng. khà khà

Back