3.000m² đất và 10tr bắt đầu khởi nghiệp

• Thread starter BigVN
  • Ngày gửi
Mong mọi người góp ý, hoặc đam mê, có thể cùng thảo luận, góp ý... Em(cháu) sinh năm 95, tiện xưng hô
-Hiện có:
+Nam lao động 20t, to khỏe, một nhóc em lớp 5, và bà nội 60t.
+1nhà cấp 4, điện lưới quốc gia, 1giếng nước có nước quanh năm, nước uống trực tiếp ok...
+3.000m2 đất, đất cát pha thịt, bình thường thì mùa lụt nước ngập xấp đất khoản 5-10cm, đất có hiện tượng lún, nhưng do gần các đập hồ lớn, mưa lủ lớn, hồ xã nước thì ngập cao khoản 2m cách đất... ngập khoản 2ngày thì rút. Dất hiện tại khoản 300m² xây nhà và sân vườn, số còn lại đang trồng rau màu, đậu phụng, mè, mì, lan, bắp.... bìa vườn có ít keo làm rào.
+Có 4 chuồn heo, mổi chuồng khoảng 4m², có 2 chuồng bò, mổi chuồng tầm 5-6m2, 1chuồn gà khoản 3m² và sân cho gà khoản 30m2, chuồn trại chắc chắn, chuồn heo mới xây, chuồn bò trụ bê tông, mái ngói, các thanh gổ bao chuồn bò hơi mục, có thể thây, chuồn gà rào b40, lợp ngói, chưa được che chắn(củ mục cả rồi)
+vốn khoản 10-15tr
+điều kiện xung quanh, bao quanh nhà là ruộng lúa, có một ao cá cách nhà 50m², ao khoản 1ha, gần các vườn keo, và nhiều bãi chăn thả trâu bò, tầm 500-1000m².
+đất ở Quảng Ngãi. Đường xe 4 Bánh vô được, cách tp quảng ngãi 30km
+Người lập nghiệp, nam sn 95, lớn lên tại mảnh đất trên.... học 2năm lớp quảng trị mạng, giờ về quê.... kinh nghiệm thì chắt hơn ng thành phố
-Dự định:
1) Bắt đầu với 150-200 gà ta
Hoạch toán: giống 10-12k/1con
Thuốc men 5-7k/1 con
Thức ăn 12-17k/1kg
Tổn thất 10% gà
Giá bán 65-100k/1kg
Gà nuôi 3,5-4 tháng, trọng lượng khoảng 1,5-2kg, thức ăn khoản 5kg/1con gà+ bèo tay và chè lá đại tự trồng
Tổng chi phí và lợi nhuận
Min 150gà chi : 1tr500k giống(10k/1con)+ 750k thuốc men(5k/1con)+ 9Tr thức ăn(12k/1kg) = 11tr250k
Thu: 150 khấu hao 10% còn 135 gà, 1,5kg/1con, 202,5 kg thịt,65k/1kg, thu 13tr162k
Max: chi:1tr800k giống (12k/1con), 1Tr thuốc(7k/1con), 12tr700k tiền thức ăn(17k/1kg) = 15tr500k
Thu: 2kg/1con, 100k/1kg, 135 gà, 270kg, thu đc 27tr
Nói chung là lợi nhuận không cao... nếu chi mà max thu min thì xác định lổ to
2) nuôi vịt
Chưa tính
3) nhờ ace cô chú bác giúp tư vấn
.....
Em định sống gắn bó với nghề nông
Nên mong muốn có thu nhập tạm, không lo không nghỉ....
Kính mong mọi người giúp đở.

Last edited by a moderator:
uh, cái mà khoản ko lo ko nghĩ là đúng ấy, mỗi thứ cứ đầu tư vài con nuôi thân, còn mún dư giả thì nuôi vài con bò làm của để, mà có 1 chục chai sao mua bò

bạn mới có 10 triệu vốn mà đã muốn thu lãi nhiều sao mà được , cái gì cũng phải từ từ bạn ạ, mình nghĩ với 10 triệu đó bạn đầu tư trồng rau và nuôi gà thì khả thi đấy tuy rằng chưa thu lãi đc nhiều , nhưng sau vài lứa gà số tiền của bạn sẽ tăng lên vài chục triệu đấy?

bạn mới có 10 triệu vốn mà đã muốn thu lãi nhiều sao mà được , cái gì cũng phải từ từ bạn ạ, mình nghĩ với 10 triệu đó bạn đầu tư trồng rau và nuôi gà thì khả thi đấy tuy rằng chưa thu lãi đc nhiều , nhưng sau vài lứa gà số tiền của bạn sẽ tăng lên vài chục triệu đấy?
Mình sợ lổ thôi, chứ nông thôn mình thì với số tiền áy mình chỉ mong kiếm đc 1tr-2tr một tháng là quá tốt, rồi từ từ lên lần

theo mình thì bạn nên tìm hiểu thật kĩ về con vật bạn định nuôi thì khả năng thất bại sẽ ít hơn thôi.

Bộ điều khiển cài đặt sẵn và lò ấp kiểu mới phí thấp. E muốn a gửi cho e làm vì e cần nó ban đầu đảm bảo nguồn giống. Bán gà thịt nên nuôi mái dưới 20tháng cho ấp vài trứng. Khi trứng nở bán gà con, gà mẹ dễ nhất vì gà ngon, gà con khoẻ.

Bộ điều khiển cài đặt sẵn và lò ấp kiểu mới phí thấp. E muốn a gửi cho e làm vì e cần nó ban đầu đảm bảo nguồn giống. Bán gà thịt nên nuôi mái dưới 20tháng cho ấp vài trứng. Khi trứng nở bán gà con, gà mẹ dễ nhất vì gà ngon, gà con khoẻ.
Em vẩn chưa hiểu ý anh lắm

E muốn khởi? Nhưng chưa biết phải làm ntn. A rất thích e và góp chút cho e. Địa chỉ?

lời khuyên cho bạn đây ,tốt nhất bạn đừng làm tiếp tục đi làm công đi .ngiên cứu nuôi thử nghiệm truoic72 rồi mới nghi ,chứ nghỉ làm ,về làm nông mà có thu nhập tạm thời thì bạn hãy quên đi nhé !

Back