500 triệu = 1ha + ?

• Thread starter Hannibal
  • Ngày gửi
Em đang là sinh viên và tập tọe muốn làm nông dân, mong được các bác giúp đỡ ạ.
Tình hình của em là có vốn khoảng 500 triệu, em tính mua khoảng 1ha đất trên Hòa Bình làm cái gì đó để ba mẹ em coi sóc, còn vài tháng nữa là mẹ em về hưu. Chắc phải thuê khoàng 2 người làm vì ba mẹ em yếu rồi, coi sổ sách thôi. Ba mẹ thì muốn đem tiền gửi ngân hàng. Cơ mà em thì muốn làm nông, tại học IT thấy nản. Tuy nhiên, điều kiện của ba mẹ em là: Nếu em muốn mua đất thì phải lên kế hoạch cụ thể làm cái gì, lãi lỗ ra sao, rủi ro, độ an toàn... thì ba mẹ em mới chi tiền (khổ, mẹ em là kế toán). Em có dự tính như sau:

Đất giờ không đắt lắm, chắc khoảng 100 triệu là đủ mua với dọn dẹp, còn lại 400 triệu.
Mua cây keo trồng 1500 * 500đ = 7.5 triệu ~ 8 triệu.
Trong lúc trồng cây keo thì sẽ trồng xen đậu và rau để tự cung tự cấp, nuôi khoảng 50 con lợn * 1.5 triệu = 75 triệu.
Làm chuồng trại chắc hết 20 triệu.
Lương người làm 2 triệu * 24 = 48 triệu.
Dư ra thì mua ít gà đồi để nhà ăn.
Gọi tròn lại là 150 triệu.
Vậy là hết 250 triệu.

Giờ còn mấy vấn đề nan giải mong được các bác tư vấn như sau ạ:
1. Em muốn làm hầm biogas để tự cấp điện, khí đốt... cho trang trại. (Đấy cũng là lí do em nuôi những 50 em ủn ỉn). Chi phí cho nó là bao nhiêu? Và 50 em liệu có đủ cho 4 người sinh hoạt không ạ?
2. Về nước nôi cho cây trồng, em tính đặt ống dẫn nước theo dạng ô bàn cờ 10*10 để tiện tưới và phòng cháy luôn, vị chi là 11 đường ngang dọc thì chi phí nó là bao nhiêu? Cần đào bao nhiêu giếng? Chi phí đào (khoan) cụ thể như thế nào ạ? Cái này em hoàn toàn không có kinh nghiệm nên đi hỏi thôi.
3. Vì mọi tính toán trên là của dân IT, chưa bao giờ làm nông nên có nhiều cái nó vô lý thì mong các bác "gõ đầu" cho em biết sai còn sửa ạ. Nếu có thể thay cái gì đầu ra ổn định, hợp lý hơn cũng mong các bác chỉ dạy :D

Mục tiêu của em xác định năm đầu chưa nhất thiết lãi ngay, chỉ cần không vượt quá số 500 triệu. Sau 1, 2 năm hồi vốn, có thể để trang trại tự cung tự cấp. Mấy việc mở rộng nuôi, trồng thêm cái nọ cái kia sẽ tính sau. Ưu tiên cái gì đầu ra ổn định.

Tạm thời là như thế ạ. Giải quyết xong nó sẽ nảy sinh nhiều vấn đề nữa. Mong các bác nhiệt tình chỉ bảo ạ. Em cảm ơn nhiều ^^

P/s: Em là gái nhưng cực kỳ tha thiết làm nông dân từ hồi bé xem "Ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên" rồi nhồi vào một đống tiểu thuyết kiểu "Cuốn theo chiều gió" với "Tiếng chim hót trong bụi mận gai". Ngồi trước bàn và tính toán mới thấy đời không như trong sách, cơ mà thực sự là em mê lắm. Em cực kỳ nghiêm túc với vụ này luôn.

Chào bạn, mình đọc chia sẻ của bạn ở trên, mình có thể nói thẳng suy nghĩ của mình được chứ? Bạn k có động lực để làm nông và k làm nông một cách nghiêm túc, bạn đang vẽ(víu vào, lấy cớ) và mạo hiểm tiền của bố mẹ. Chuyện tình cảm hãy nhẩn nha, và đứng đắn như một ng lớn. Bạn hãy học xong, rồi k gì hay hơn là tâm sự thật lòng với bố mẹ, không bố mẹ nào đành lòng đâu. Sau này dù bạn có chồng hiền, có con ngoan. Nhưng không ai, không ai tốt với mình như bố mẹ, ng ta chỉ tốt với mình có thứ ng ta cần(mình tốt với ng ta chẳng hạn, bạn thử lăng nhăng xem, ng yêu có bỏ bạn k), còn bố mẹ luôn tốt, và k muốn để bạn xa lưu lạc đâu. Mình k hiểu chuyện của bạn, chỉ đọc qua vài con chữ, nên cũng chỉ võ đoán, rồi đánh liều vài con chữ nhân lúc nhâm nhi. K ai hiểu bằng bạn, và k ai giúp được ngoài chính bản thân bạn. Còn nếu bạn muốn nghiêm túc với cái dự án về vn của bạn, diễn đàn này là nơi tốt để bắt đầu, nhưng chỉ là tinh thần thôi. Còn thực tế ngoài kia, khi bạn cầm tiền của bố mẹ trong tay, nhanh lắm, hết nhanh lắm, sẽ k còn dư để phòng như bạn nghĩ đâu, k phải mình nói bạn hoang phí. Bạn đã từng xây nhà chưa? Tính toán là một chuyện, làm là chuyện khác. Giờ nhá, nhẩm thử nha bạn, 100tr mua đất, tròn 100 hay hơn một tí, đi lại, giấy tờ, dọn dẹp đất đai, rào chắn, mình nói chứ ko thành 120 đâu mà rộn. Có đất rồi. Nhà đâu ở, nước ăn, nuớc tưới? Bạn làm nhà tạm để có chỗ cho ngần ấy con ng ở, tận dụng làm kho chứa luôn, mua sắp đồ sinh hoạt, đồ sửa máy móc, cuốc, thang, dao, tẹc nước, ti vi.... Mỗi thứ một ít tiền, mỗi lần cần là lại đi mua, 30tr đủ không? chưa kể là lắp mới điện nữa. Bạn ăn và tưới nước giếng khoan/đào, okay, ở bạn k biết sao chứ ở mình tầm 30tr nhé. Chưa kể là toạch ko có nước phải khoan cái khác nhé. Bạn có thể múc ao tưới, đào giếng ăn, okê, cả 2 cũng tầm 30tr đổ đi nhé, ko tính toạch nha bạn. Bạn nói hệ thống tưới hình bàn cờ, tốt thôi, ống chính(1tr7/1cuộn/50m/55kg/ống 5), ống phụ(tầm ~1tr2/cuộn), van khóa, ống lối, công vận chuyển, ráp, đào, chôn, mắc rẻ tùy bạn thiết kế lựa chọn, muốn dùng 50năm mới bỏ thì ít cũng phải 30tr, chưa kể củ bơm điện/máy nổ+đầu bơm. Đã hết 200 của bạn chưa? Bạn còn 300 để chi tiêu sinh hoạt, công cán và nuôi trồng. Bạn nói thuê 2 ng làm, tổng một năm 48tr, cố định? K thưởng, k tặng gì? Cơm nuôi, nhà ở chứ k phải tự túc đúng k bạn? Một năm 60tr ổn k? Vậy bạn còn 240tr, bạn trồng rừng, bạn tính giống hết bao nhiêu, lần trước đọc mình k nhớ rõ, 7tr phải ko, kể cả công dọn cỏ để trồng? Đào hố? Cấy? Giống dự phòng để dặm? phân lót, tưới, phân bón, làm cỏ, tỉa tót... sau này cho tới thu, trồng rừng chắc k cần đầu tư phân tro tưới tắm nhiều nên chắc hết ít? Hết 15tr cho tới thu đi, thực sự thì mình k tin, 20tr đã ổn? Bạn cứ ngồi làm từng khâu, chi tiết, dạo đi dạo lại, mà mình thôi đây, nhiều lời k cần thiết quá rồi.

mình thích bài viết này...muốn làm việc gì thì mình phải hiểu rõ về nó.chưa bít thì làm ít...học hỏi kinh nghiệm.có k nghiệm rùi làm nhiều.quan trọng khi thất bại, bạn có tâm huyết để làm lai không.

mình thích bài viết này...muốn làm việc gì thì mình phải hiểu rõ về nó.chưa bít thì làm ít...học hỏi kinh nghiệm.có k nghiệm rùi làm nhiều.quan trọng khi thất bại, bạn có tâm huyết để làm lai không.
Đúng vậy bác nói chí lý. Không có việc gì khó chỉ sợ .. không bền. Phải thực sự tâm huyết. nếu chưa biết rồi sẽ biết nếu bắt tay vào làm. không thì thuê người biết về làm cho 1 thời gian vừa làm vừa học người ta

Em tuổi nhỏ làm việc nhỏ thôi bác vndd. Bác mua 30ha chắc cũng gần tỉ nhờ, gấp đôi cái vốn em dành cho mua đất với làm trại rồi. Với lại em chưa mần ra tiền, của pama cả. Bác có cao kiến gì cho cái mảnh vườn be bé của em không?

Hanbani !
Có thể hỏi bạn một số điều không ?
1 het thì không bõ làm đâu bạn muôn làm thì lên mua khoảng 20het mình cũng mới mua ở Hòa Bình được 30het nhưng vẫn thấy ít và còn chưa biết làm gì (đất mình mua là đất trồng rừng) ở phía mạn Kim Bôi đi từ Hà Đông vào đó hết khoảng 95km

Vnndd !
Có thể trao đổi với bạn một số điều không ?

Back