bac Xuan Vu oi

rắn bác lớn chưa mà ăn được vịt, mình chỉ sợ lúc còn nhỏ mà bị mới trị không kịp, chứ lớn rồi chắc bác để bị bệnh lâu nên nặng quá hay sao vậy? thức ăn bác luột sơ là quá kỹ rồi!

rắn bác lớn chưa mà ăn được vịt, mình chỉ sợ lúc còn nhỏ mà bị mới trị không kịp, chứ lớn rồi chắc bác để bị bệnh lâu nên nặng quá hay sao vậy? thức ăn bác luột sơ là quá kỹ rồi!

Thức ăn của rắn mà luộc sơ là không tốt lắm đâu .
Người ta chỉ nhúng vào nước nóng để nhổ bớt lông thôi .
- Con rắn nó ăn đạm động vật , tiêu hóa đồ sống (tốt nhất là còn máu tươi )
Nếu luộc thức ăn mà quá lửa thì chín thịt , đó chính là nguyên nhân rắn bị tiêu chảy .
Thức ăn chín làm cho rắn khó tiêu hóa dẫn đến rối loạn tiêu hóa .
Vì vậy mới phải sử dụng men tiêu hóa để hỗ trợ cho đường ruột của rắn .

Thức ăn bạn luộc sơ đúng là quá kỹ rồi, tốn nhiều công lắm hả. Mình nghĩ là rắn bạn bị bệnh là do điều kiện môi trường chứ không phải do thức ăn. Bạn để ý kỹ xem có phải những con bị bệnh có bị teo đuôi không? Kiểm tra lại nhiệt độ chuồng nuôi xem có phù hợp không. Con bệnh nên tách riêng, nếu lạnh thì phải sưởi ấm, giảm cho ăn nhưng phải cung cấp đủ nước sạch, đừng để rắn đói quá lâu vì sẽ gây hỏng đường ruột thì sẽ không thể phục hồi.
Vịt con ít thịt, nhiều lông, cho ăn ít thôi vì không hiệu quả mấy và dễ làm ô nhiễm chuồng nuôi vì lông vịt trong phân rắn nếu để khô sẽ bay vào không khí.
Cho rắn ăn ếch nuôi là hiệu quả nhất (ếch tự sản xuất), rắn ăn nhiều, mau lớn, ít bệnh. Ếch đồng thì phải trữ lại vài ngày nhưng hao hụt nhiều nên không hiệu quả. Ếch đồng vừa mua về rắn ít chịu ăn (nếu rắn không bị thiếu mồi) nhất là loại ếch xúc mô hay đặt lợp vì mùi mồi còn rất nồng, chưa kể người bán nhét vật lạ trong bụng ếch.
Nhái đồng cũng tốt nhưng phải rữa thật kỹ vì nhái bị trữ lâu, nhiều con chết thối rữa nên nhái trữ lâu cũng rất dơ, chưa kể ngoài đồng nó đi khắp nơi nên mang trên mình rất nhiều mầm bệnh.

Vậy cho mình bàn luận vấn đề này cái nhen:
Vd như con ếch đồng, trước bà con mình cũng nuôi: nhưng toàn cho ăn là côn trùng,.. nên không nuôi qui mô được. bây giờ nuôi công nghiệp được là do Ếch đã được thuần và ăn được mồi tĩnh và thức ăn có cám, bắp đã qua chế biến, đặc biệt có mùi lạ so với côn trùng xưa kia,... Vậy là do ếch đã có khả năng ăn thực vật trước đó phải không? Hay đó là điều bất ngờ với tài năng của con người. Mình muốn tụi nó (ếch, rắn,.. ) ăn được gì thì nó sẽ ăn được hết? hiii

Rắn của mình là rắn con, rắn gột. Từ khi nở ra là cho răn mồi chết luôn và luộc chín (vì vịt con thường được bảo quản trong tủ lạnh), mấy tuần đầu chúng ăn hơi kém nên mình cho ăn nhái con (nhái tươi cắt nhỏ), ăn vài bữa rồi lại cho ăn vịt con (đã luộc). Mồi đều có trộn men tiêu hóa(men thú y) và thuốc tiêu chảy (thuốc thú y)- để phòng bệnh. Khi phát hiện có con bị chết do tiêu chảy, mình đã tăng thuốc-giảm mồi, hòa cả thuốc vào nước uống. Xác định các con đã bị là khó cứu, chủ yếu khống chế không cho các con khỏe bị nhưng kết quả chúng vẫn theo nhau đi

--------

Thức ăn của rắn mà luộc sơ là không tốt lắm đâu .
Người ta chỉ nhúng vào nước nóng để nhổ bớt lông thôi .
- Con rắn nó ăn đạm động vật , tiêu hóa đồ sống (tốt nhất là còn máu tươi )
Nếu luộc thức ăn mà quá lửa thì chín thịt , đó chính là nguyên nhân rắn bị tiêu chảy .
Thức ăn chín làm cho rắn khó tiêu hóa dẫn đến rối loạn tiêu hóa .
Vì vậy mới phải sử dụng men tiêu hóa để hỗ trợ cho đường ruột của rắn .
Do nguồn mồi chỗ mình chủ yếu từ vịt con (vịt loại) và trứng hỏng (nếu ăn cóc thì bán rắn không đủ tiền mồi-khoảng 70 ngày/kg). Để chủ động về mồi nên phải bảo quản bằng tủ đông lạnh, vì vậy khi cho ăn phải luộc lên. Tất cả đều trộn men tiêu hóa, rắn to-nhỏ toàn bộ ăn mồi chết, kể cả rắn hoang dã thu mua về cũng cho chúng ăn như vậy. Mình chưa rõ luộc mồi chín hay luộc qua(khử lạnh-vẫn còn máu tươi) thì tốt hơn?. Có người thì bảo phải luộc chín mới tiêu hóa nhanh? không bị tiêu chảy? Có người bảo luộc qua thôi sẽ tốt hơn? Mình chưa có kinh nghiệm thực tế nên không rõ nên thực hiện thế nào?

--------

Vậy cho mình bàn luận vấn đề này cái nhen:
Vd như con ếch đồng, trước bà con mình cũng nuôi: nhưng toàn cho ăn là côn trùng,.. nên không nuôi qui mô được. bây giờ nuôi công nghiệp được là do Ếch đã được thuần và ăn được mồi tĩnh và thức ăn có cám, bắp đã qua chế biến, đặc biệt có mùi lạ so với côn trùng xưa kia,... Vậy là do ếch đã có khả năng ăn thực vật trước đó phải không? Hay đó là điều bất ngờ với tài năng của con người. Mình muốn tụi nó (ếch, rắn,.. ) ăn được gì thì nó sẽ ăn được hết? hiii
Rắn hổ mang hoang dã mình mua từ người bắt rắn về nhốt mấy hôn rồi cho ăn mồi chết, chúng ăn rất mạnh, do ăn mạnh nên lại hay bị tiêu chảy do chưa quen mồi và theo thói quen thấy chúng ăn nhiều thì thích hơn lên lại cho ăn nhiều => kết quả, tiêu chảy và ra đi một số em (Khổ quen rồi, sướng không chịu được :).

Last edited by a moderator:
Mình nghĩ là thức ăn bị nhiễm Vi khuẩn, mà vịt bác làm tốt như vậy thì làm sao nhiễm được ta? Chứ đổi mồi hay ăn nhiều thì mình nghĩ là không phải!

Mình nghĩ là thức ăn bị nhiễm Vi khuẩn, mà vịt bác làm tốt như vậy thì làm sao nhiễm được ta? Chứ đổi mồi hay ăn nhiều thì mình nghĩ là không phải!
Hàng ngày, cho ăn mình đều trộn thuốc kháng sinh phòng tiêu chảy. Mình có 5 chuồng thì cùng lúc bị 4 chuồng, chuồng còn lại ăn rất tốt không làm sao cả. Đợt không phí lạnh đầu mùa vừa rồi -đêm lạnh, ngày nóng- mình cũng giảm mồi ăn rồi mà chuồng còn lại dính trưởng, thấy mấy con chết bên ngoài. Khi vào kiểm tra bên trong chuồng thì chết khá nhiều trong các hang. Đến bây giờ vẫn chết. Mấy hôm nay, có không khí lạnh nên mình không cho ăn chỉ cho uống nước-có pha thuốc vào.

Ủa, vậy bạn có biết chắc là bị tiêu chảy hay không đó? hay bệnh khác,... do thời tiết chuyển lạnh chẳng hạn?

Ủa, vậy bạn có biết chắc là bị tiêu chảy hay không đó? hay bệnh khác,... do thời tiết chuyển lạnh chẳng hạn?
Chắc chắn bị tiêu chảy bạn ạh, mình kiểm tra hậu môn rắn: ướt, phân lỏng, màu vàng nhạt, khi chết chưa bị khô người, một số con bị khô người. Nhưng tất cả hậu môn đều ướt, lặn ra thấy phân lỏng như trên bạn ah.

Chắc chắn bị tiêu chảy bạn ạh, mình kiểm tra hậu môn rắn: ướt, phân lỏng, màu vàng nhạt, khi chết chưa bị khô người, một số con bị khô người. Nhưng tất cả hậu môn đều ướt, lặn ra thấy phân lỏng như trên bạn ah.

Kiểm tra kỹ lại đi bạn không phải tiêu chảy đâu .
Xem lại xem miệng có bị ộc máu không ?
Nếu rắn còn mập mạp mà bị chết thì không phải do tiêu chảy .
Hiện tượng bạn tả là do viêm phổi cấp , trước khi chết rắn cắm đầu vào máng nước uống hàng giờ đồng hồ , rồi lăn lộn mấy vòng rồi chết .
+ Do rắn trước khi chết uống nhiều nước , lúc lăn lộn quặn bụng phọt phân ra hậu môn .
+ Có con vừa bị tiêu chảy vừa bị viêm phổi gầy rút xương lưng gồ lên như dao lam , chết lừ đừ bò không nổi .
* * Nói chung điều tiết lại nhiệt độ trong trại , làm sao cho phù hợp với rắn là được * *

Kiểm tra kỹ lại đi bạn không phải tiêu chảy đâu .
Xem lại xem miệng có bị ộc máu không ?
Nếu rắn còn mập mạp mà bị chết thì không phải do tiêu chảy .
Hiện tượng bạn tả là do viêm phổi cấp , trước khi chết rắn cắm đầu vào máng nước uống hàng giờ đồng hồ , rồi lăn lộn mấy vòng rồi chết .
+ Do rắn trước khi chết uống nhiều nước , lúc lăn lộn quặn bụng phọt phân ra hậu môn .
+ Có con vừa bị tiêu chảy vừa bị viêm phổi gầy rút xương lưng gồ lên như dao lam , chết lừ đừ bò không nổi .
* * Nói chung điều tiết lại nhiệt độ trong trại , làm sao cho phù hợp với rắn là được * *
Mình quan sát thì thấy khi chết có con vẫn mập, có con thì khô đét, có con thì lừ đừ, da không lột, có con quằn qoại khi chết trông mà tội cho chúng, không thấy máu ở miệng. Mình chỉ xác định được tất cả các con chết phân đều lỏng. Các con yếu nhân cũng lỏng. Vậy không biết là bị "Phổi => Tiêu chảy" hay là "Tiêu chảy => Phổi". Thường sẽ khi rắn bệnh cơ thể yếu sẽ kết hợp cả 2 bệnh trên, về chuồng trại mình cũng chú ý không để rắn bị lạnh.

Đó là viêm phổi cấp tính đó :::::;
Khí hậu thay đổi đột ngột nên mới bị như vậy .
Một khi con rắn đã bị phổi rồi thì nó sẽ kéo theo niều bệnh khác nữa .
Trong đó có cả bệnh giun sán tấn công đường ruột và hệ hô hấp .

Có thể bị phổi do khí hậu thay đổi, vừa rồi về đêm cũng khá lạnh. Nhưng mình thấy nó lây lan lắm, tiêu chảy thì lây nhiều còn phổi thường thì ít lây lan hơn chứ nhỉ?

Bệnh phổi lây hơn bệnh tiêu chảy, nhưng thời gian ủ bệnh phổi lâu hơn, nên chậm thấy triệu chứng. Bệnh phổi có những triệu chứng sau;
-Khó thở,khi thở phần mình ngay phổi gò co lên, hơi thở có tiếng khò khè, hay gián đoạn vì bị đàm mủ làm ngẹn hơi thở. Trong chuồng thấy có mấy cục hình trụ nhỏ màu trắng đục, có khi hơi hồng như phân nhưng phải là phân, đó là đàm đặc, hoặc mủ trong phổi được rắn khạt ra.

Bệnh phổi lây hơn bệnh tiêu chảy, nhưng thời gian ủ bệnh phổi lâu hơn, nên chậm thấy triệu chứng. Bệnh phổi có những triệu chứng sau;
-Khó thở,khi thở phần mình ngay phổi gò co lên, hơi thở có tiếng khò khè, hay gián đoạn vì bị đàm mủ làm ngẹn hơi thở. Trong chuồng thấy có mấy cục hình trụ nhỏ màu trắng đục, có khi hơi hồng như phân nhưng phải là phân, đó là đàm đặc, hoặc mủ trong phổi được rắn khạt ra.
Cảm ơn các bác đã chỉ giáo, mấy hôm nay em không cho chúng ăn gì cả, chuẩn bị ngủ đông cho em nào qua được hoạn nạn này :)

Bài viết có nội dung tương tự
  • cac bac tu van cho em ve nuoi tho
    • Thread starter quanmitho
    • Ngày gửi
  • ky thuat nuoi de
    • Thread starter The Anh Lao Cai
    • Ngày gửi
  • heo con moi sinh 2 ngay di ia phan vang
    • Thread starter n.thanhtruyen
    • Ngày gửi
  • Lam giau bang Nong nghiep voi 1,900m2
    • Thread starter trangthuyvt