bảo quản trứng bằng ngăn mát tủ lạnh??

• Thread starter betoan
  • Ngày gửi
mình muốn dùng ngăn mát (để trái cây của tủ lạnh) để bảo quản trứng lau trên 10 ngày được không các bác?mình đặt nhiệt kế vào kiểm tra thử có khi nhiệt độ hạ xuống 7-8 0C. không biết có ai đã làm chưa cho mình xin ý kiến với.

Em đi ấp trứng gà ở lò ấp, chủ lò cũng khuyên để trứng vào ngăn mát tủ lạnh vặn số nhỏ nhất, trứng sẽ đảm bảo hơn ạ

Tôi cũng đã để trứng trong tủ lạnh 8-9 ngày, cho gà mẹ ấp 17 quả, nở đc 15, đến hôm nay gà con mới bằng nắm tay. Phôi gà trong trứng có nhu cầu ô xy rất- rất thấp nên nói rằng để trong tủ lạnh ko đủ ô xy là ko đúng.

Tùy tủ lạnh thôi mọi ng , nhà mình vặn xuống nút số 2 là rau cỏ bị đông đá hết. Tủ toshiba mới mua nha chứ k phải tủ hư.
Nói trứng nên được bảo quản trong 7 ngày cũng chả phải . Nhà mình nuôi gà ta , từ khi con mẹ đẻ trứng đầu tiên đến trứng cuối ( khoảng 12 đến 14 trứng ) thì mất ít nhất cũng phải 12 đến 14 ngày . Cứ gà đẻ là lượm ra để trong cái tô , để gầm giường hoặc gầm tủ , đo thừ thấy nhiệt độ cao nhất lúc 2h chiều là 25 độ C . Đến khi gà mẹ nằm ổ thì gom hết trứng ra cho ấp. Vậy chứ ổ nào ra ổ đó , hiếm khi bị ung trái nào . Gà ta thả vườn tự do nha.
Vậy nên mình nghĩ không cần cho vô tủ lạnh vì sợ nó lạnh quá , cứ để nơi mát là được, 15 ngày vẫn ấp tốt

Bỏ vào tủ lạnh bằng cách nào vậy mấy anh. Có bọc lại hay là chỉ để trống vậy thôi, cach bọc ntn mn chỉ em với nhé

vấn đề này thì bác CanTruong sai rồi ... Trứng muốn bảo quản được lâu thì cách duy nhất là bỏ vào ngăn mát , ngăn để rau của tủ lạnh. Đây là phương pháp rất tốt và được kiểm chứng... Trung bình , trứng bảo quản trong tủ lạnh có thề giữ được 12 -15 ngày. Bí quyết để bảo quản trứng gà để ấp giữ được lâu và tỷ lệ nở cao thì ta nên để những nơi mát mẽ và ngăn mát của tủ lạnh là tốt nhất.
Khi chuẩn bị đem trứng đi ấp thì chúng ta nên đem trứng ra ngoài . Và sẽ gặp hiện tượng trứng đổ mồ hôi. Lấy khăn khô lau trứng 2,3 lần cho đến khi khô hẳn sau đó thì đem cho gà ấp.
Hiệu quả như thế nào thì bà con nông dân nên làm thử để có kinh nghiệm. Nhưng bất mí là 10 chổ ấp trừng trên bình dương thì chỗ nào cũng khuyên cách bảo quản tốt nhất là để vào ngăn mát của tủ lạnh để giữ trứng được lâu.
Bác ở bình dương hả

tôi muốn ấp trứng những lỡ cho vào tủ lạnh cũng tầm đc 2 3 tuần rồi. không biết lôi ra cho ấp được không bà con?

Back