Bệnh gì ở gà con 7 ngày tuổi.

• Thread starter toando14
  • Ngày gửi
XIn chào cả nhà!
Mong nhận được chia sẻ từ các thành viên.
Tôi có đàn gà 1000 con, giống Lương Phượng, 7 ngày tuổi, mua giống của Viện chăn nuôi.
Hôm nay định làm vacine dịch tả. Nhưng đàn gà có 1/3 số lượng có biểu hiện như sau: đứng lim dim, hơi xù lông, đứng mà mắt nhắm đầu cúi gục, nhìn tưởng ngủ nhưng ko phải. Diều nhiều nước. Không sốt, không tiêu chảy.
Khi úm, nhiệt độ đảm bảo, tôi dùng thuốc úm và Vitamin. Xin anh chị em cho ý kiến:
1. Bệnh gì? cách điều trị?
2. Có nên làm vacine thời điểm này?
(Rất tiếc máy tính vừa hỏng cổng USB nên không up được ảnh)

có thể gà nhà bạn bị E.coli mà bạn ko biết,bạn quan sát xem có phân nhỏ như sợi rơm,phân bé lắt nhắt ko?là E.coli đó!Phác đồ điều trị thì nên dùng thuốc như sau:moxcolis+men tiêu hóa+hạ sốt+vitamin,điện giải.có thể thay moxcolis bằng octamix a.c,colimoxin,florfenicol,enrofloxacin,doxycyclin...
hoặc có thể kết hợp kháng sinh đẻ điều trị nhanh hơn như:moxcolis+enro hoặc doxy....kết hợp úm đủ nhiệt,mật độ vừa phải,vệ sinh tốt thức ăn,nước uống....Chúc bạn thành công!

Cảm ơn hungpham khac!
Mình đã dùng moxcolis+men tiêu hóa+hạ sốt+vitamin và thấy khá hiệu quả. 3 hôm nay gà đã khỏe trở lại. Tuy nhiên phân thì không lắt nhắt. Bạn có thể cho mình xem 1 vài bức ảnh về phân và biểu hiện của E.coli được không? để khi gặp sẽ có phát hiện nhanh, điều trị kịp thời...

Back