Bọ cạp chết

• Thread starter tung
  • Ngày gửi
Anh em ai biết giúp mình nha !Vừa rồi đến trại Dế Thanh Tùng mua 30 con bọ cạp về nuôi.(nuôi trong chậu )nhưng ko biết lý do nào mà mỗi ngày chết 2 con .3 ngày chết 6 con.trong khi thức ăn và nước uống khá đầy đủ.Toàn chết những con bọ cạp cái bụng chứa đầy trứng..Anh em ai biết lý do tại sao xin hãy tư vấn .Mình xin cảm ơn và hậu tạ.

Last edited by a moderator:
Bò cạp chết do nhiều nguyên do: thiếu ăn , ăn nhiều, thiếu nước khô da, thừa nước, ướt quá, chật quá phân dính vào thân, không có chổ ẩn núp để tiêu hóa thức ăn nghỉ ngơi, nóng quá,....
Nói thì dể nhưng nuôi bò cạp rất khó, nếu mình làm sổng ra 1 vài con nó vẩn sống và sinh sản tốt, nhưng nuôi nhốt tập trung thì rất khó nuôi. Nếu có diện tích rộng rãi thì nuôi rất dể, vì con bò cạp không chịu được chật hẹp, chúng tiêm chích nhau và ăn thịt nhau hay phân dính vào nhau cũng chết. ăn quá nhiều cũng chết. Bò cạp nuôi riêng rẻ từng con tỷ lệ sống rất cao. Bò cạp ăn dơ nhưng ở rất sạch, chổ ở phải mát mẻ và kín gió.

bạn ơi cho mình hỏi cái :sao bọ cạp hay tập trung thành một cục (đống ) vậy ?mình tách ra chỉ 5 con trên một chậu và để 5 cái dùa dừa khô.vậy mà nó cứ tập trung và chồng lên nhau trong một dùa.nên con nằm dưới bị chết.xin được tư vấn.thank

Con bò cạp rất sợ ánh sáng , bạn để chúng trong bóng tối có chỗ ẩn núp thì không nằm chồng lên nhau. Bạn cho vào miếng gạch tàu hay miếng gổ kê kẽ cho chúng chiu vào, thích hơn nằm trong vỏ dừa. Hay bạn bỏ vào vài cục đất to có khe kẻ bò cạp tự chiu vào. Bạn nên nhớ chỗ ở của bò cạp có hình dẹp mới thích nghi. Ví dụ: bạn lót dưới đáy thùng, hồ, nền, nuôi bò cạp 1 lớp bằng đất hay cát. Bạn để miếng gạch tàu hay miếng gổ bên trên có khe kẻ , bò cạp sẽ chiu theo khe đó xuống đáy, lớp đất đáy không băng phẳng là chỗ trú của bò cạp, chúng tự làm hang dưới lớp gạch đó. Rồi bạn bỏ thức ăn bên ngoài gần mé miếng gạch tối tối bò cạp bò ra ăn và chiu lại hang, không làm dơ chuồng và bò cạp không bị dính thức ăn .......................

Cảm ơn bạn Xuan Vu nhiều lắm,làm theo chỉ dẫn của bạn ,nên bây giờ bò cạp của mình ko còn chết nữa.thật vui

Back