bồ câu cù rù, ỉa phân xanh

• Thread starter phuonglinhdao
  • Ngày gửi
em mới đầu tư 10 cặp bồ câu pháp nuôi thử, nhưng ngay từ ngày thứ 2 mới về nhà em đã có 1 con cù rù, ỉa phân xanh trắng, đến hôm nay là ngày thứ 3 và cả đàn đã đi phân xanh lét. em đã pha thuốc vào nước cho chúng uống được 2 ngày nay nhưng chưa thấy tiến triển. em lo quá, các bác có kinh nghiệm chỉ giùm em làm thế nào để chúng khỏi bệnh bây jo? em lo quá chúng mà lăn ra chết thì e xót lắm,

D

chào bạn!
trước tiên bạn nên hỏi lại nơi bạn bắt chưa xem họ phòng bệnh cho chim bằng cách nào, rồi nhờ họ tư vấn trước
Nhưng nếu bạn mới bắt chim về mà không cho uống phòng thì bệnh là điều khó tránh khỏi vì quá trình vận chuyển làm chim bị stress rất nhiều, và chuyển chuồng là chuyển môi trường sống khác, đây là sai lầm khá nghiêm trọng đấy
giờ bạn hỏi thuốc của họ nếu không được bạn có thể ra hiệu thuốc thú y hỏi thuốc trị phân xanh phân trắng cho gia cầm về cho chim, hoặc bạn có thể tiêm cho chim nhà mình thường dùng genta để tiêm cho chim, ngoài ra bạn hãy giã lấy nước cây nhọ nồi hòa vào nước cho chim uống phòng, sau này thỉnh thoảng bạn hãy cho chim uống nước nhọ nồi nha, khi mà thấy có hiện tượng cù rù phân xanh trắng thì phải cho uống liên tục nước nhọ nồi vào,
chúc bạn nuôi tốt
nhà mình cũng nuôi bồ câu pháp, ngoài ra mình còn nuôi chồn nhung đen và giun quế nữa
chào bạn! bạn cho mình hỏi là chim bị cù rù cho uống nước nhọ nồi thì sẽ khỏi phải ko bạn?

cho mình hỏi những nguyên nhân nào làm cho chim bồ câu bị phân xanh và thở mạnh. va nguyên nhân nao chim ấp 22 ngày rồi vẫn chưa nở. giupminh voi
Chắc là bị ecoli rồi, bạn cứ cho uống kháng sinh đặc trị ecoli xem ntn.
Còn chim ấp 22 ngày chưa nở là do bị ung hay chết lắc thì 102 ngày cũng chưa nở bạn à. Thường ấp tới 20 ngày mà chưa thấy nở thì coi như là hỏng rồi, bạn nên soi trứng từ 5-7 ngày thì soi rồi loại, ghép trứng nhé.
À, chim 22 ngày mà vẫn nằm ấp thì quả kiên trì quá, trại tôi thường 20 ngày mà chưa nở thì chúng bỏ không ấp nữa, chim của tôi có lẽ không kiên trì như của bạn.
[em moi nuôi bồ câu nhưng chúng nó đẻ ko chiu ầp em nuôi nhốt chuồng em dang nuôi 50cap ma chỉ có khoảng 15cap đẻ ấp thui . đã 4 tháng nay rùi mà chúng vẫn cứ đẻ ko chịu ấp em thử đũ mọi cách lót rơm .thay ỗ đẽ mới chuyễn chuồng mà chúng cứ bat em nhạt trứng an thui . chac em phải chuyển nuôi nhốt sang nuoi thả quá vì em thấy có nhìu nguoi nuôi thả bồ câu tự tìm ổ đẻ nên tự ấp được ko mấy bác .:unsure:có bác nào giúp em khác phuc vói
cho em hỏi thuoc tri phân xanh nao hay nhanh hết cho em xin cái nhãn xin thuốc pha nuóc uống ấy thuốc tiêm em ko bít phải tiêm vô chỗ nào đâu em moi nuôi còn thiếu nhiều kinh nghiệm mong mấy bác biết chỉ giúp em
Bạn phải chụp chuồng,ổ đẻ của bạn nên hay miêu tả xem ntn để mọi người biết mà góp ý chứ.
Ngày mới nuôi tôi cũng gặp vấn đề đó, nhưng bây giờ chỉ vài % là đẻ dưới sàn, không ấp ổ thôi, cũng có đôi gan lắm, bạn phải thay đổi ổ thì mới khắc phục được, hay để ổ dưới sàn xem ntn.

Cac bác cho e hỏi tý sao chim e bị niu mà uống kháng thể k khỏi ạ.con e tiêm còn k khỏi mà chết ạ.giúp e với

nếu ko có thời gian thì hãy ra thú y dùng mua cho đc 3 loại thuốc này,

VIMENRO – tỷ lệ : 1

TETRAZYM – tỷ lệ : 2.

3.ĐẶC TRỊ TOI- THƯƠNG HÀN- tỷ lệ 4.

Tất cả 7 gói trộn đều với nhau ra một hỗn hợp thuốc.

B/ Liều dùng:

1. Lượng thuốc tương đương với viên thuốc con nhộng( 2 đầu bọc )
2. Một ngày 2 lần, pha với nước bơm trực tiếp.
Cho mỗi con uống bao nhiêu 1 lần bạn oi

Các bác cho em hỏi em mới nuoi chim mới đe sao chim mái lại bi đi ia phan xanh ma nhung con còn lai ko bi

Con chim mai mới đe ma lại đi ia phân xanh la sao ha các bác. Ma nhưng con khác lai ko bi con đực cũng ko bi.mấy hôm trước em ca đàn bi khò khè lên em cho uong TiNosin co ảnh hưởng Gi ko các bác

Chào bác Vincent.
Em là người nuôi chim nghiệp dư, thấy chim bồ câu sắp vào nồi nên thương giữ lại nuôi chứ ko có kinh nghiệm gì. Hôm kia 2 em chim của em bị rù, phân xanh, em hoảng quá google thì toàn phải dùng thuốc thú y, may quá tìm được diễn đàn này và may hơn nữa là gặp được bài của bác. Vì đang giãn cách o ra được hiệu thú y nên em ra mua smecta và men biotic cho uống liền, em mua thêm kháng sinh Amoccilin, trộn cả vitamin B,C, D của con em và thêm cả viên ỉa chảy của Thái với oresol. . Và sau 2 ngày bơm thuốc 2 tiếng/lần, 2 em chim của em đã ị phân vàng rồi. Chắc là sống rồi!
em phải đăng kí thành viên để cảm ơn bác!

Back