Cách ghép Bồ Câu và bao lâu để có kết quả chính xác

• Thread starter HoangThanh
  • Ngày gửi
Là như thế này lúc trước e có mua 2 con bồ câu mới biết ăn giờ e nuôi lớn thì là 2 con mái (mỗi lần nó đẻ 4 trứng được 2 lứa ùi đương nhiên là ấp không nỡ).E mới mua 2 con trống e bỏ mổi lồng 1 cặp trống mái mà còn mái cứ bay chạy lung tung hết. Xin tư vấn cách ghép đạt hiệu quả và sau bao lâu thì mình có thể khẳng định là đã ghép thành công

bác ơi con kia lớn hơn con này mấy tháng cho giao phối được không

sẵn đây cho hỏi luôn là tôi tính cho chim mới nở ăn thêm bằng cách ngâm cám công nghiệp với nước rồi bơm cho chúng ăn mà mình để thức ăn đã ngâm sẵn được bao lâu mấy ngày ấy
Cho vào tủ đá đó bạn, bên Mỹ họ dự trữ thức ăn cho quân đội bằng cách cấp đông, họ có thể để được hàng thế kỷ mà. Bạn chỉ nên để vài chục năm thôi, nhỡ con cháu bạn không nuôi chim BC nữa thì phí thức ăn lắm.
Còn ngắn hơn thì bạn để ngăn mát tủ lạnh được vài ngày.
Còn ngắn hơn nữa thì bạn để ngoài không khí trong 1 ngày.
Còn ngắn hơn nữa thì bạn dùng nước ấm để pha thức ăn, sau đó phải dùng ngay kẻo nguội.
Tôi thì lấy cám vụn (bột cám) tích vào lọ, nếu cần thiết cho con nào bị bố mẹ từ con thì lấy ra pha nước rồi bơm xilanh ngay, không phải đợi cám tan.
Các bác cho e hỏi bồ câu của e đang đẻ đều thì ngừng đẻ dk 2 tháng rôi hình như chim đang thay lông vậy có cách nào giúp chim mau đẻ lại không ạ.
E cảm ơn!
Đợi 3 tháng nữa nó thay lông xong thì nó đẻ thôi mà bạn, có những con mái rất cẩn thận, nó không muốn thấy con cái của nó nhìn thấy bộ lông xấu xí của nó lúc này nên không đẻ đó bạn, không vấn đề gì đâu, chỉ vấn đề là bạn có đợi được không thôi.

xin hỏi nếu tôi ghép bồ câu bố với bồ câu con có được không vì con mẹ đã chết mà con khác thì không chịu
hoặc hai con cùng lứa với nhau có được không ạ

Mình gép 2 con bồ câu mà sao thấy con máy cũ mổ còn trong ko hả, ai biết chỉ mình với

Last edited by a moderator:
tôi cho chim ăn thêm khoáng+vỏ sò và pha nước muối cho chim uống khoảng 3 4 lần trên tuần.
Tôi không pha nước muối, mà để muối hạt to
riêng vào một chỗ cho chim tha hồ muốn ăn
bao nhiêu thì tự mổ lấy mà ăn.

Nước uống thì là nước sạch, chẳng phai cái
gì cả. Thỉnh thoảng quên, thì có cả cứt chim
trong đó. Phải năng thay nước cho sạch.

Pha nước, thì biết pha bao nhiêu cho đủ, hay
bị thừa? Chim khát, không có nước sạch cho nó
ăn, nó cứ bắt buộc phải uống nước muối?
Các bác cho e hỏi bồ câu của e đang đẻ đều thì ngừng đẻ dk 2 tháng rôi hình như chim đang thay lông vậy có cách nào giúp chim mau đẻ lại không ạ.
E cảm ơn!
Chim đẻ đều mùa hè, đẻ thưa mùa đông.
Có con đẻ dày. Có con đẻ thưa. Con đẻ
thưa mà vào mùa đông thì có thể ngừng
đẻ vài tháng.

Bản chất nó là như thế. Có thể có nhiều
cách cho nó đẻ dày, đẻ mau, nhưng tôi
không biết. Tốt nhất thì thay nó bằng
những con đẻ dày, đẻ mau hơn. Số tiền
thay đó còn ít hơn tìm mưu kế cho nó đẻ.
Tiện đây các bác cho e hỏi tí. Lm thế nào để chim bồ câu tự bay vào lồng để lm tổ mà đẻ ạ?
Bồ câu tự nhiên thì tìm đực cái để ghép
đôi, và tìm nơi làm tổ. Chẳng có cách nào
ngăn cản chúng cả. Nếu nó bị hỏng bộ sinh
dục thì nó không cặp đôi, và không làm tổ.
xin hỏi nếu tôi ghép bồ câu bố với bồ câu con có được không vì con mẹ đã chết mà con khác thì không chịu
hoặc hai con cùng lứa với nhau có được không ạ
Bồ câu rất dễ ghép, kể cả ghép cùng máu.
Trứng và con ấp nở cũng không thấy có ảnh
hưởng xấu rõ ràng. Ghép cùng máu gọi là
"inbread" rất được giới đua bồ câu ưa chuộng.
Họ tin rằng làm thế thì gien của đời sau
không bị lai với giống khác.

Ghép cùng máu có thể:
Ông với Cháu, Bố với Con, Bà với Cháu,
Mẹ với Con, Chú Bác với Cháu, Cô Dì với
Cháu và Anh Em ruột, hay Anh Em họ.

Luật pháp loài người gọi là loạn luân, còn
với bồ câu gọi là máu gần.

Bạn cứ ghép đại đi, nếu không còn xu nào đi
mua thêm 2 con chim để ghép.

ae cho mjh hoi bjo mjh nuoi 50 doi bo cau phap mjh tha chung 20 doi vao mot khu bi chuot an trungvay mjh gop trung vao nhieu roi cho bo cau nuoi nhot rieg tung cap dag ap duok k ak mog ae chi dan thank you nhieu

chào a.c mình có mấy cặp chim thời gian đầu mình nuôi thả.nhung sau mjnh thấy bẩn quá giờ mjnh nhốt lại nhung mjnh bắt nhầm 2 con mái vào vs nhau.sau thời gian mjnh thấy đẻ 4 quả trứng.mjnh lấy ra soi thì thấy ko có đực.hom nay mjnh ghép con trống vs con mái vao vs nhau.nhung nó đánh nhau mjnh lại bỏ ra. a.c nào có kinh nghiệm chia sẻ mjnh vs.mjnh cảm ơn

con mái nhát thì lâu hơn ... thậm chí mấy ngày đến tuần

Còn nó quay lại cũng mổ,chiến đấu kịch liệt thì rất nhanh ...chứ chạy lên ổ rồi xuống ... xuống rồi lên thì mệt lắm ... kệ tụi nó . Trừ trường hợp trống hung dữ quá ... mổ vào mắt chim mái chảy máu thì tách riêng ra
bạn ơi cho mjnh hỏi .nha mjnh ngay trước có mua mấy cặp chim pháp.ve mjnh nuoi thả nhưng sau 1 time mjnh thấy nó bẩn quá nên mjnh nhốt lại.gio mjnh nhốt nhầm 2 con chim mái vào vs nhau.gio minh muôn ghep con chim đực cho chim mái mà thấy 2 con cứ mổ nhau nên mjnh lại cho ra. bạn nào có kinh nghiệm chỉ dùm mình vs. mình cảm ơn
xin chào tất cả mọi người.cho mjnh hỏi cả nhà chút.mjnh co mua 10 cặp chim pháp.ban đầu mjnh thả nhưng sau 1 time mjnh thấy nó hay ỉa ra nhà mjnh nhốt lại.vi chua có kjnh nghjem phan biệt trống mái nên mjnh bắt nhâm 2 con mái vao vs nhau sau mjnh thấy nó đẻ 4 trứng mjnh có mang ra soi nhưng ko thấy co biểu hiện của chứng co đực.gio nha mjnh có 1 con đực vs 4 con mái nhung mjnh ghep hết con này đến con khác ma chung ko ở cùng nhau ma toàn mổ nhau. bạn nào có kinh nghiệm cs mjnh vs

Xin chao cac Bac .e muon dc tu van.cac gjup e voi.e co 1doi bo cau de no con dc 2thang roi,Nhung chua de lua tjep theo,cac Bac gjup e bay gio e lam the nao

toi muon hoi cac bac e co khoang 20 doi chim tha tu do gio muon nhot vao long de chan nuoi khi bat vao nuoi trong nong co dc ko nhung cap chim dang nuoi con dang de trung nhot vao long no co bon cho chin non ko ,no co ap trung khog

toi muon hoi cac bac e co khoang 20 doi chim tha tu do gio muon nhot vao long de chan nuoi khi bat vao nuoi trong nong co dc ko nhung cap chim dang nuoi con dang de trung nhot vao long no co bon cho chin non ko ,no co ap trung khog
Không được đâu.

Chim nuôi trong lồng là chim công nghiệp. Nó quen sống như vậy nhiều đời rồi.

Chim nuôi thả là chim thường, không quen sống trong hoàn cảnh chăn nuôi công nghiệp.

Các bạn giúp huongs dẫn cách tiêm phong các loại bệnh cho cu cườm, bồ câu với.
-Mình nuôi 02 bồ câu mua lúc biết bay, nay đã hơn 2 tháng; chúng "yêu" nhau nhưng chưa thấy đẻ gì cả?
-Mua đôi chim cu gáy cũng tuổi biết bay, nuôi và bẫy 02 chim hoang dã nữa...
(bạn nào muốn mua chim bẫy được, cũng sẽ bán bớt)
Thanks

Back