Cách sang chậu cho Bồ Đề

• Thread starter diepdn
  • Ngày gửi
Em có gốc Bồ Đề đã lâu năm nằm trong 1 cái chậu nhỏ giờ em muốn chuyển sang chậu lớn. Nhưng chua biết phải làm thế nào. Ai co thể chỉ cho em một chút về cách chăm cây bồ đề khi mới sang chậu không.. Em xin cảm ơn nhiều

Bồ Đề rất dễ trồng, tuy nhiên để thay đất cho cây khỏe mạnh nên chọn vào đầu xuân,
.Đất mới nên trộn theo công thức : 50% đất phơi khô đập nhuyễn. 20% tro trấu 30% cát hột to
Công thức này cây sống khỏe, thoát nước tốt và bền đến 2 năm thay đất 1 lần vẫn được.
Cây của bạn là sang từ chậu nhỏ vào chậu lớn, thì rất dễ dàng, bạn nên tỉa bớt cành lá tạo dáng cho khối lá., sau đó ngiêng chậu dọng vài cái ( làm cả 4 mặt khối đất rễ sẽ tróc ra khỏi thành chậu) sau đó nhẹ nhàng đưa tòan bộ, khối đất rễ đó sang chậu lớn rồi đổ đất mới chung quanh. Để cây trong nắng nhẹ, khi thấy tược mới lú ra thì đem ra nắng từ từ
Nếu bạn sang chậu từ bây giờ thì đến tết bồ đề sẽ vừa đủ thời gian tạo được 1 bộ lá mới non đẹp
1 tháng bón phân 1 lần. ( hoặc rải Dynamic 3 tháng 1 lần), khi mùa thu đến Bồ đề cần ít phân hơn cho tới hết mùa đông,
Ngĩa là thu và đông bón ít phân hơn xuân và hạ,

Last edited by a moderator:

Back