Cần giúp đỡ đây là con chim gì!

• Thread starter thanhtuqni
  • Ngày gửi
Chim này e mới mua được nhưng hok ai biết là chim gì, mong được giúp đỡ.

http://ver2.uploadanh.com/img_0133/v/12218900.htm

Chim mỏ cứng và to, hơi dài, mắt tròn và có lông mi cong cong y như lông mi giả của người gắn vào. E có gửi kèm ảnh, mong được sự trợ giúp.
Xin chân thành cảm ơn.

Pham Thanh Tú - 0988834567
mail: tupt@viettel.com.vn hoặc thanhtupham97@yahoo.com

Last edited by a moderator:
Chim này e mới mua được nhưng hok ai biết là chim gì, mong được giúp đỡ.
Chim mỏ cứng và to, hơi dài, mắt tròn và có lông mi cong cong y như lông mi giả của người gắn vào. E có gửi kèm ảnh, mong được sự trợ giúp.
Xin chân thành cảm ơn.
theo tôi đây là loại chim bắt cá..nhưng tên riêng là gì...không biết, vóc dáng con này nhỏ và cái mỏ giống như chim bói cá..
chim bói cá trong vườn tôi có màu xanh biếc và đen

theo tôi đây là loại chim bắt cá..nhưng tên riêng là gì...không biết, vóc dáng con này nhỏ và cái mỏ giống như chim bói cá..
chim bói cá trong vườn tôi có màu xanh biếc và đen

Hok phải huynh ơi,con chim này bắt được ở trên núi, nhìn to vậy nhưng là chim non chưa biết mổ, nuôi 1,5 tháng h cân được 600gram, ăn thịt chứ trái cây thì nó hok ăn.

chúc mừng bạn nhé. chim này không phải cao cát. không phải bói cá. mà nó là hồng hoàng đấy các bác ạ.

Đồng ý với nhận định của pác Lộc. có vẽ đó là hồng hoàng đấy
Loài này giá trị lắm

mình ngix nó thuộc hai laọi, hồng hoàng hoặc niệc, niệc thỳ hiếm hơn nhưng cả hai laòi đều rất quý và hiếm, con này vẫn chưa ra hết lông trưởng thành nên khó phân biệt,xin hỏi bạn con này bạn mua bao nhiêu tiền vậy????

mình ngix nó thuộc hai laọi, hồng hoàng hoặc niệc, niệc thỳ hiếm hơn nhưng cả hai laòi đều rất quý và hiếm, con này vẫn chưa ra hết lông trưởng thành nên khó phân biệt,xin hỏi bạn con này bạn mua bao nhiêu tiền vậy????

Vì là chim lạ nên em mua giá cũng rẻ thôi, có một anh ở Đà Nẵng gọi điện kêu chia lại giá 3tr nhưng em nói thôi để nuôi xem thử chứ nếu đúng là Hồng Hoàng thì nhìn hình sau này cũng đẹp thật, đem ra mấy quán cafe chim cảnh cũng không ai biết là chim gì, nghĩ cũng thích thật, hì ::p

vậy à,uk con này cứ để lại mà nuôi,lúc đầu mình cũng định hỏi mua của bạn đấy nhưng bạn nói vậy thỳ thôi, con này cũng ko rễ mua đc đâu

nếu mà là hồng hoàng thì nhất bác này rồi còn gì nữa chúc mừng nhé

hehe...các bác Nhầm hết cả rồi.
Con này không phải là Hông Hoàng đâu, ở Việt Nam người ta gọi nó là Niệc Nâu tên khoa học là Ptilolaemus tickelli indochinensis thuộc họ Hồng Hoàng. loài này ở Việt Nam đã đưa vào sách đỏ rồi nên ko còn tìm thấy nhiều nữa đâu.
Việt Nam Niệc Nâu phân bố ở Bắc bộ và Trung bộ (biên giới phía nam có thể đến đèo Hải Vân). Đã gặp ở Cao Bằng (hồ Ba Bể), Lai Châu, Lào Cai, Yên Bái, Ninh Bình (Cúc Phương), Nghệ An (Phú Qùy), Hà Tĩnh (Kỳ Anh, Cẩm Xuyên) và Thừa Thiên - Huế (Bạch Mã).
Chúc mừng bác thanhtuqni có chú chim độc, loài này cũng dễ nuôi và dễ sống, thức ăn chủ yếu là trái cây, phải tội nó ăn nhiều và ỉa cũng nhiều nên chăm hơi mệt.

[FONT=Arial,Helvetica,sans-serif]Tên Việt Nam: [/FONT] [FONT=Arial,Helvetica,sans-serif] Niệc nâu [/FONT]
[FONT=Arial,Helvetica,sans-serif]Tên Latin:[/FONT]
Ptilolaemus tickelli indochinensis [FONT=Arial,Helvetica,sans-serif]Họ:[/FONT] Hồng hoàng Bucerotidae [FONT=Arial,Helvetica,sans-serif]Bộ:[/FONT] Sả Coraciiformes [FONT=Arial,Helvetica,sans-serif]Lớp (nhóm):[/FONT] Chim
Hình: Kamol
------------------------------------------------------------------------------------------------​
NIỆC nâu
Ptilolaemus tickelli indochinensis Delacour et Jabouille, 1927
Họ: Hồng hoàng Bucerotidae
Bộ: Sả Coraciiformes
Mô tả:
Chim trưởng thành có kích thước nhỏ hơn so với các loài khác cùng họ. Bộ lông nhìn chung có màu nâu đến hung nâu (phía trên cơ thể nâu xám tối phía trước màu hung). Lông đuôi và cánh sơ cấp, có đầu mút trắng. Cằm, họng, hai bên cổ, trước cổ và hai bên ngực trắng hơi phớt hung. Mắt nâu nhạt. Mỏ nâu vàng nhạt ở chim đực và nâu ở chim cái. Mũ sừng nhỏ. Chân xám nhạt.
Sinh học:
Các nghiên cứu ở Thái Lan (Poonswad và những người khác, 1989) cho thấy mùa sinh sản của niệc hung từ cuối tháng 2 hay đầu tháng 3 đến tháng 5, kéo dài khoảng 83 - 92 ngày. Tổ làm trong các hốc cây to ở rừng. Đẻ 3 - 4 trứng (thường là 3). Khi chim cái bắt đầu ấp miệng tổ được trát kín cho đến khi chim non rời tổ. Chim đực mớm thức ăn cho chim cái và chim con. Thành phần thức ăn gồm thực vật (60 loâi quả khác nhau), và động vật (gồm có côn trùng, chân khớp, chim, bò sát, ếch nhái, và một số loài khác). Các mẫu vật thu ở hồ Ba Bể (Cao Bằng) vào tháng 8 đang thay lông.
Nơi sống và sinh thái:
Niệc hung sống ở trong các loại rừng khác nhau, nơi có nhiều cây gỗ lớn và dây leo ở độ cao khác nhau khoảng 100 - 1500m. Kiếm ăn theo đàn ngoài mùa sinh sản với số lượng cá thể khác nhau tuỳ độ phong phú của thức ăn. Vùng hoạt động trong mùa sinh sản 3, 2km2 (Poionswad và những người khác, 1989) ở rừng Bạch Mã (Thừa Thiên - Huế) và Kỳ Anh, Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường gặp đàn 6 - 15 con.
Phân bố:
Việt Nam: Bắc bộ và Trung bộ (biên giới phía nam có thể đến đèo Hải Vân). Đã gặp ở Cao Bằng (hồ Ba Bể), Lai Châu, Lào Cai, Yên Bái, Ninh Bình (Cúc Phương), Nghệ An (Phú Qùy), Hà Tĩnh (Kỳ Anh, Cẩm Xuyên) và Thừa Thiên - Huế (Bạch Mã).
Thế giới: Nam Trung Quốc, Thái Lan, Lào.
Giá trị: Nguồn gen quý. Có giá trị khoa học và thẩm mỹ.
Tình trạng:
Tuy có vùng phân bố khá rộng ở nước ta, nhưng vùng sống đã bị thu hẹp và số lượng bị giảm sút do mất rừng và bị săn bắt. Mức độ đe dọa: bậc T.
Đề nghị biện pháp bảo vệ:
Cần nghiêm cấm việc săn bắt, bảo vệ tốt các chủng quần còn lại, trước hết là ở các khu rừng cấm. Chú ý giáo dục nhân dân bảo vệ các loài chim đẹp và quý này cùng với việc bảo vệ rừng.

Tài liệu dẫn: Sách đỏ Việt Nam trang 165.

uk, mình cũng ngix là niệc vì lông dưới ngực màu hung, mỏ rất khác với mỏ hồng hoàng, niệc thỳ khó thấy và hiếm hơn hồng hoàng nhưng ko đẹp bằng và giá trị cũng ko bằng hoàng hoàng

Hok phải huynh ơi,con chim này bắt được ở trên núi, nhìn to vậy nhưng là chim non chưa biết mổ, nuôi 1,5 tháng h cân được 600gram, ăn thịt chứ trái cây thì nó hok ăn.
chắc không phải rồi,nếu là niệc nâu thì nó phải ăn hoa quả chứ??? đằng này bác chủ chim nói nó chỉ thích ăn thịt,chứ hoa quả nó không ăn????:eek::eek:

mỏ con này khác xa mỏ hồng hoàng và cao cát lắm, mình không nghĩ nó là hồng hoàng đâu. NHưng cũng hi vọng đi. ^^

mình ko biết chim này là chim gì,mình nghỉ chắt là chim quí hiếm rồi,chúc mừng bạn dc con chim này,bạn cố gắng tìm cho em nó 1 con nửa đi cho nó có đôi

Chim này thuộc họ hồng hoàng thôi ; Hồng l hoàng ơ Việt Nam có tới 5 loài cơ ban, Trong đó chỉ có 1 loài Hồng Hoàng được coi là quý hiếm và thường đựoc bán với giá khá cao trên thị trường đen là loại Hồng Hoàng lớn
Chim trường thành to như con ngỗng , trọng lượng 4-6kg / con
Mỏ to và dài tới 40cm . chuyên ăn hoa quả

Bài viết có nội dung tương tự

Back