Hỏi đáp Cần giúp đỡ kỹ thuật nuôi thỏ trong thành phố

• Thread starter bồ câu Bắc Ninh
  • Ngày gửi
Chào cả nhà !
Rất mong các cao thủ về thỏ giúp đỡ ạ. chả là mình và mấy đưa bạn mới bắt mấy cặp thỏ về nuôi. Tuy nhiên do ở trong khu đô thị không có đất nên bọn mình tính nuôi trong nhà trên tầng 3 hoặc sân thương ( sân có lợp tôn phía trên và xây tường bao cao khoảng 1,2m).
- Mọi người cho mình hỏi là nuôi trên đó có sợ gió không ( nếu nuôi ngoài sân thượng ) ,
- Thỏ có bị nóng không, thỏ có chịu được cái nóng như thiêu đốt của miền Bắc không
- Khi nuôi thỏ thì mình di chuyển chuồng ( kiểu hôm nào mưa to gió lớn mà nuôi ngoài sân thượng) thì thỏ có bị tress không, bị ảnh hưởng không.
- Phân thỏ và nước đái liệu có mùi quá không, mình định dùng khay nhựa kiểu của bồ câu để hứng phân. Và nếu có mùi quá thì có cách nào để giảm bớt mùi không ạ
- Các loại cỏ mọc ở ruộng thỏ đều ăn được phải không ạ. Hoặc nếu trồng cỏ thì khoảng 6m2 có đủ cho 6 cthỏ ăn không ạ.
- Hiện mình mua 2 đực, 4 cái (loại thỏ gần 2 tháng tuổi) thì bây giờ mình nên nhố riêng hay ghép thế nào ạ
Rất mong các anh chị, cô gì chú bác có kinh nghiệm về Thỏ chỉ giáo ạ

em cũng đang học nuôi thỏ và cũng đang nuôi vài chú thỏ 2thang tuổi thỏ không chịu được nóng đâu anh tầm 35 độ C là đi hết nhưng anh có thế khắc phục bằng phun nước lên mái. phun sương...ngày nắng nóng cho uống điện giải ,mùi phân và nước tiểu thỏ rất khó chịu anh nuôi mấy tầng cũng được vì không có diện tích mà nhưng cần học hỏi mô hình của m.n như mô hình của anh chí toàn bên "mở trại nuôi thỏ công nghiệp" thỏ ăn rất nhiều cỏ lá em thấy người ta cho thỏ ăn cả cây xuyến chi mọc đầy bên đường,ngoài ra anh cho ăn thêm thức ăn tinh nhiều người dùng cám viên của lợn cho thỏ ăn,nhiều người phối trộn để tiết kiệm chi phí, ăn em dung cám 522 hidro.

em cũng đang học nuôi thỏ và cũng đang nuôi vài chú thỏ 2thang tuổi thỏ không chịu được nóng đâu anh tầm 35 độ C là đi hết nhưng anh có thế khắc phục bằng phun nước lên mái. phun sương...ngày nắng nóng cho uống điện giải ,mùi phân và nước tiểu thỏ rất khó chịu anh nuôi mấy tầng cũng được vì không có diện tích mà nhưng cần học hỏi mô hình của m.n như mô hình của anh chí toàn bên "mở trại nuôi thỏ công nghiệp" thỏ ăn rất nhiều cỏ lá em thấy người ta cho thỏ ăn cả cây xuyến chi mọc đầy bên đường,ngoài ra anh cho ăn thêm thức ăn tinh nhiều người dùng cám viên của lợn cho thỏ ăn,nhiều người phối trộn để tiết kiệm chi phí, ăn em dung cám 522 hidro.
hì, cám ơn bạn!
Mô hình của bác Chí Toàn là mô hình công nghiệp, chăn nuôi hiện đại với quy mô lớn rồi. Mình chỉ là nuôi thêm lấy vui và cải thiện cho bữa nhậu thôi :D. Kiểu giống như trồng rau xanh trong thùng xốp để trên mái ý, so sánh sao được với các vườn rau nhà kính đc.
Xem ra vấn đề giữ mát và mùi khó giải quyết ghê, các anh chị nào có kinh nghiệm vô chỉ mình với

bác cứ chịu khó nuôi 1 vài lứa theo ý thích của mình, thất bại hay thành công sau đó sẽ rút ra được kinh nghiệm cho bản thân ngay thôi" trăm hay ko bằng tay quen" mà bác, chúc bác thành công

tốt nhất là bạn mua thỏ con rồi nuôi lớn làm thịt lai rai, chứ ko nuôi đẻ dc đâu, khó lắm, với lại có 6 m2 cỏ làm sao nuôi đủ dc. mùi hôi thi bạn có thể cho nước tiểu của toàn bộ chuồng nuôi vào 1 cai thùng sơn có nắp đậy rồi hằng ngày đem đi đổ là dc. chúc bạn có thịt thỏ nhậu.

Ban đầu đọc bài viết của bạn tôi cứ đinh ninh là bạn nuôi thỏ để làm thú vui, nhưng ko ngờ bạn nuôi chúng lớn để rồi giết và ăn thịt chúng. Chúng nó đau đớn lắm bạn à. Bao nhiêu tháng ngày chăm sóc chúng dù gì cũng để lại chút tình cảm chứ, sao lại nhẫn tâm ăn thịt chính những con vật mình đã chăm sóc như vậy. Cái nghiệp đó nặng lắm bạn à, sẽ đi theo bạn đến kiếp sau đó. Bạn còn độc ác và nhẫn tâm hơn người nuôi thỏ công nghiệp vì người ta nuôi rồi bán để kiếm thêm tiền nuôi sống bản thân, nghiệp tuy có nhưng còn nhẹ. Còn bạn nuôi có mấy con thỏ chỉ để làm thịt nhậu, thật kinh tởm cho con người của bạn. Kiếp sau xó thể bạn sẽ đầu thai làm thỏ và bị con người ăn thịt đấy.

Bạn gì đó ơi. Đây là trang chuyên đề về Nông nghiệp (chăn nuôi, trồng trọt, và các ngành phụ trợ). Vậy chăn nuôi nghĩa là mình phải nuôi con vật gì đó, phục vụ nhu cầu về thực phẩm (bữa ăn) hàng ngày.trước là của mình sau là của xã hội. Bạn nuôi không bán, không giết vậy bạn nuôi làm cái gì, làm cảnh ư, vậy mời bạn qua trang khác. Kiếp ư, nghiệp ư, mình không lạm bàn, vì mình là người nông dân, chuyên chăn nuôi để kiếm sống. Ở đây họ nuôi gà, heo, bò cũng mong nó lớn khỏe mạnh, rồi bán được giá, chứ chẳng ai rỗi hơi nuôi để ngắm đâu bạn.

Giải quyết từng vấn đề nhé
. Nuôi sân thượng được, nhưng phải che không để gió lùa, thỏ bị gió ống lùa bụng thì ... ăn shit
. Thỏ chịu nóng kém, rất kém. Nuôi quy mô nhỏ thì bạn lấy cỏ khô, bạt... che mái cho nó dày lên, trồng bí, mướp gì đó trong bao xi măng cho leo lên trên, tạm ổn.
. Cỏ gì thỏ cũng ăn, vài cây có độc nhưng cũng ít thấy. Nên cho thỏ ăn rau hơn ăn cỏ, 6 con thì bổ sung tí cám heo, cơm nguội là nó lớn thôi
. Đái và phân. Đái rất nhiều, khay nhựa không đủ hứng đâu, 6 con nó đái 1 ngày chắc 2 lít nước luôn nếu cho ăn rau cỏ. Bạn làm miếng bạt hứng phân và nước tiểu vô 1 cái xô. Đổ xô hàng ngày lấy phân đó đi ủ. Trồng rau và hoa siêu tốt, siêu siêu tốt. Còn lười nữa thì tham khảo cách dùng Đệm sinh học, lót dày 30cm thì ổn cả, vài tháng thay đệm 1 lần.
. Không nên di chuyển chuồng, nói chung không tốt mấy.
. Tách cả 6 con thành 6 chuồng riêng, nhốt chung đánh nhau mệt

Giải quyết từng vấn đề nhé
. Nuôi sân thượng được, nhưng phải che không để gió lùa, thỏ bị gió ống lùa bụng thì ... ăn shit
. Thỏ chịu nóng kém, rất kém. Nuôi quy mô nhỏ thì bạn lấy cỏ khô, bạt... che mái cho nó dày lên, trồng bí, mướp gì đó trong bao xi măng cho leo lên trên, tạm ổn.
. Cỏ gì thỏ cũng ăn, vài cây có độc nhưng cũng ít thấy. Nên cho thỏ ăn rau hơn ăn cỏ, 6 con thì bổ sung tí cám heo, cơm nguội là nó lớn thôi
. Đái và phân. Đái rất nhiều, khay nhựa không đủ hứng đâu, 6 con nó đái 1 ngày chắc 2 lít nước luôn nếu cho ăn rau cỏ. Bạn làm miếng bạt hứng phân và nước tiểu vô 1 cái xô. Đổ xô hàng ngày lấy phân đó đi ủ. Trồng rau và hoa siêu tốt, siêu siêu tốt. Còn lười nữa thì tham khảo cách dùng Đệm sinh học, lót dày 30cm thì ổn cả, vài tháng thay đệm 1 lần.
. Không nên di chuyển chuồng, nói chung không tốt mấy.
. Tách cả 6 con thành 6 chuồng riêng, nhốt chung đánh nhau mệt
cảm ơn bạn đã đưa ra giải pháp rất chi tiết. mình đang muốn nuôi trên sân thượng mà ko bít cách giải quyết từng vấn đề như vậy.

Back