Cần giúp đỡ về men vi sinh ủ chua

• Thread starter ducvanvnn89
  • Ngày gửi
Các bác cho e hỏi chút !
Gia đình e cho lợn ăn bằng cám gạo + ngô nấu sau khi nấu chín để nguội hòa thêm đậm đặc cho heo ăn . Sau khi biết đc có loại men vi sinh ủ chua các loại thức ăn cho heo thì gia đình e có mua về sử dụng và đã ủ thành công . Sau khi hòa cám nấu thì có cho thêm thức ăn đã ủ chua . Nhưng e nhận thấy là khối lượng thức ăn 1 bữa /đàn của heo giảm 1/3 so với trước kia ko sử dụng thêm thức ăn ủ men ....( ví dụ trước khi cho ăn thêm thức ăn ủ chua ăn 3 xô cám giờ chỉ 2 xô)
Vậy bác nào có kinh nghiệm cho e hỏi là có ảnh hưởng gì đến sự sinh trưởng của heo hay ko ? hay là do loại thức ăn ủ men vi sinh ko hợp , hoặc cũng có thể là khi heo ăn vào sẽ là tăng khả năng hấp thu thức ăn nên ăn giảm đi ko? Hiện tại e lo quá mà thực tế cho thấy phân của heo giảm hẳn đc mùi hôi như trước
E xin cảm ơn !

bạ dùng men Vi Sinh của thầy Minh tuấn của trường đh Nông nghiệp Hà Nội ấy. dùng tốt lắm
Bên em có cung cấp men vi sinh hoạt tính này. Trên bao bì thầy Tuấn cũng nói rõ.Sau 1 time dùng, lợn sẽ ăn ít đi so với trước do khả năng hấp thụ và tiêu hóa tốt hơn. Vì thế lơn ăn ít hơn.Các khách hàng của em đều phản ánh lại thế ạ
mình thấy dùng đệm lót sinh học trên gà thì ok rồi nhưng dùng trên lợn có vẻ hơi nóng vậy bác có cách nào khắc phục không ạ ?

Men vi sinh hoat tinh va men nn1 dung loai nao tot hon ha moi nguoi muc dich dung cho ca heo vs ga
Bạn nói không rõ: dùng men vi sinh hoạt tính để phân hủy phân trong chuồng hay là men vi sinh hoạt tính để ủ thức ăn (làm chính thức ăn). Tất cả là men như vi khuẩn thì khác nhau.
men vi sinh hoạt tính nn1 là đời trước dùng để ủ chính thức ăn (ướt) còn sau nầy cũng men vi sinh hoat tính dùng ủ thức ăn như dùng được cho ướt và ẩm. Tất cả men của thay Tuấn .

Men u thuc an ay bac oi.hai loai nn1 va men hoat tinh.chau dag muon dung de nuoi lon va ga.ma k biet dung loai nao tot hon

e đã dùng thử NN1 của thầy cho vịt và thấy ăn ít đi. sau e tưởng con vịt ko thích thức ăn có men nên ko ủ nữa và cho ăn cám ngô tinh. và thấy con vịt lại ăn nhiều hơn. nhưng qua bài này e thấy mình đi đúng hướng hehehe lại quay về ủ men vậy tiết kiệm đc khoảng 30% thức ăn cho 1 gói men 0.5kg ( còn thức ăn nở ra 2.5 - 2.7 lần thì e chưa thấy?? bác cho vào thùng như vậy hay quá e cũng làm thử xem. cảm ơn bác ). và e thấy ủ với ngô tinh mùi thơm mát và hơi chua hơn ủ với ngô tinh 70% + trấu xay cả vỏ 30%. còn Balasa 01 e cũng đã lót chuồng cho vịt và thấy dùng rất ổn ko có mùi hôi ráo nước nhanh ( với đk phải lót dầy đúng cách ) nhưng 1 điều là ko nên cào nền lên khi bị lún mà chỉ đổ thêm nguyên liệu lót trấu ( hoặc mùn cưa ) + bổ sung men vào thôi vì khi e cào nền lên mùi rất thúi ko chịu đc

Back