Cần tư vấn làm chuồng gà trên ao

• Thread starter Tram Tram
  • Ngày gửi
Tình hình là e đang có ý định nuôi 200 con gà.. Mọi người tư vấn giúp e nên có nên làm chuồng trên mặt ao hay nuôi trên đệm lót sinh học. Cho e hỏi làm chuồng gà thì chiều cao bao nhiêu. E định nuôi 200 con gà trong 25m vuông

Mình cũng muốn làm chuồng gà trên ao nhưng chưa có kn và k biết có ảnh hưởng đến sức khỏe gì đến ga k mong các ace giúp do chân thành cam ơn!

NÊn làm đệm lót đi bạn, vì nó cũng ko hao tốn bao nhiêu, mà an toàn, còn trên ao thì hơi phiêu, vì gà vốn ko ưa ẩm ướt, gió lùa, gặp gió lùa từ dưới ao lên, lạnh nữa, chắc là ko khả thi lắm. Theo mình thì nên làm đệm chứ ko nên trên ao, còn cao nhân nào thích khác thì mình ko biết

Thanhk phuocan nhiều tại mjnh chưa kn gì nên muốn lĩnh giao thui . mjnh nghĩ nuôi trên ao phân gà xuống cá ăn do phải don chuồng.. Nhưng k biet hậu quả ra sao...

25 mét vuông nuôi 200 con chắc là gà công nghiệp. Gà không nuôi sàn trên mặt nước. Muốn tận dụng phân cho cá thì làm sàn trên bờ ở dướ sàn lót bạc rồi xịt xuống ao.

Làm chuồng sàn trên ao sợ nhất là độ ẩm ko khí cao gây bệnh đường hô hấp cho gà. Cách khắc phục là làm mặt sàn cao hơn bờ ao vài tấc để gió thổi mang hơi ẩm đi theo, ít ứ đọng quanh chuồng. Nơi đặt chuồng phía trên gió càng tốt. Nuôi gà chuồng trên ao ko phải sợ gió mà là sợ... ko có gió. Nếu ko có gió thì hơi ẩm cao cứ tích tụ một chỗ ko chịu đi sẽ gây bệnh.

Tình hình là e đang có ý định nuôi 200 con gà.. Mọi người tư vấn giúp e nên có nên làm chuồng trên mặt ao hay nuôi trên đệm lót sinh học. Cho e hỏi làm chuồng gà thì chiều cao bao nhiêu. E định nuôi 200 con gà trong 25m vuông

Mình cũng đang muốn làm như bạn, mình có ý này: Ta cần mua lưới mắc nhỏ để làm sàn, ở dưới sàn cần đóng cọc và gát tầm vông cho đỡ chi phí, dưới ao có thể thả cá kèo hoặc cá trê (loại ăn tạp), làm cách này ta vẫn phải dọn chuồng bằng cách quyest hàng ngày chứ ko phải ko dọn đâu nhé, theo mình thì cần diện tích trên bờ và dưới ao, trên bờ thì ta làm đệm lót, treo máng ăn, uống cho gà, cho gà ngủ. còn lưới trên ao thì làm sân chơi, nơi cho gà ăn rau xanh như lục bình, đọt chuối non, rau muống, mòng tơi,...
Để làm sàn thì mua lưới mắc nhỏ, 1 cuồn 20m khoảng 380.000đ ~ 18.000/mét.
Phía trên bờ, chuồng gà cần che nắng mưa, che chồm ra ngoài ao khoang 5 tất để tránh tạt mưa cũng như ko bị đọng nước trong khu ăn uống - ngủ của gà.
Việc lạnh gà từ ao bạn cũng đừng lo lắng, bây giờ công nghệ nuôi mới người ta còn nuôi chuồng lạnh nữa cơ, hơn nữa mặt ao thoáng mát chứ không phải lạnh. Cái quan trọng là khi gà ngủ hoặc mưa bão chuồng không bị gió lùa.

Bạn có thể căng cao su ở dưới. Ban đêm kéo lên ngày hạ xuống. Buộc gạch vào để khi hạ thì nó chìm xuống. Mình chỉ mới là ý tưởng thôi. Bạn làm thấy ok thì hú mình nhé.. Hehe
Bạn kết bạn fb mình để trao đổi kỹ hơn nhé. Mình ít onl trang này

Back