Cây nguyệt quế đại thụ

• Thread starter hoamuatim
  • Ngày gửi
Vườn mình có cây nguyệt quế tuổi đời ngoài ngũ tuần, khá đẹp, mình gửi hình lên mong các bác cho ý kiến nha.

Gửi lên đi bác , luôn tiện chia sẻ cách chăm sóc luôn thì tuyệt :lol: . Cấy nguyệt quế hồi trước tôi cũng có trồng, ra bông trắng nhỏ xíu rất dễ thương mà thơm lừng à .

Chẳng là cây nguyệt quê này 1 ông bạn mình bứng từ vườn nhà lên chậu nhưng lại tưới nhiều quá làm nó úng chết, khi mình tới nhà chơi thì cây đã rụng hết lá, rễ thúi nhũn, hết nhựa luôn, mình thấy cây này gốc đẹp, to hơn 3 tay nên mình xin về cứu chữa, bữa nay cũng chưa biết sống chết ra sao, nếu nó sống mình sẽ post hình lên cho cả nhà cùng xem. Các bác có cao kiến gì để cứu cây này không thì chỉ mình với nhé. Chả là cây này được ba của bạn mình trồng, hơn 50 tuổi rồi, chết uổng quá.

sao chẳng thấy hình đâu cả, giúp mình xem được hình.

Các bạn có thể chỉ mình cách bứng một gốc nguyệt quế vào chậu, vì mình đã có bứng mấy gốc nhưng chết hết, sử dụng thuốc gì cho rễ ra mạnh, cám ơn trước nha !

Các bạn có thể chỉ mình cách bứng một gốc nguyệt quế vào chậu, vì mình đã có bứng mấy gốc nhưng chết hết, sử dụng thuốc gì cho rễ ra mạnh, cám ơn trước nha !
Bác nhớ là nên bứng cây vào thời điểm cây ngủ (hoa tàn chờ ra lộc mới) và cố gắng tránh bể bầu, khi vào chậu nên để cây trong mát và giữ ẩm cho cây, có thể dùng B1 để kính thích rễ phát triển.

cây nguyệt quế cổ thụ,topic quảng cáo hấp dẫn-nhưng thiếu cái cơ bản nhất là up hình..
---------------
các bác vào đây xem video "những bonsai chưa từng ra khỏi nước Nhật"được thanhvan62 truyển thể thành videoclip

http://www.youtube.com/watch?v=SOR7-YpAsH4

mr:Vũ Thành vân
address:bắc giang
mobile:0915571909

Last edited by a moderator:
ccác bác vào đây xem video "những bonsai chưa từng ra khỏi nước Nhật"được thanhvan62 truyển thể thành videoclip

http://www.youtube.com/watch?v=SOR7-YpAsH4

mr:Vũ Thành vân
address:bắc giang
mobile:0915571909

o ép cây cối quá. để thể hiện cái gọi là tài năng của mình, tôi thấy tội ngiệp cho chúng nhiều hơn là...thấy cái đẹp trong đó
có tài mà thiếu đức..đó gọi là kẻ ác ( khổng tử)
những cái cây trên chưa thể hiện đúng triết lý BONSAI cũng của chính người nhật viết ra

Back