Chăm sóc cây mai trong chậu

Không có 1 công thức và 1 qui trình nào đúng cho tất cả các cây trồng nói chung và cây mai trong chậu nói riêng.
Tùy theo chất trồng, tùy theo sức khỏe cây, tùy theo mùa vụ, .. sẽ có những việc làm khác nhau:
- Nếu chất trồng trong chậu của bạn là 1 hổn hợp các chất tơi xốp, khả năng giử phân kém thì bạn phải bón thường xuyên hơn các cây có chất trồng chứa nhiều thành phần giử phân như đất thịt, chất hữu cơ hoai mục.
- Với cây mạnh thì bạn phải bón phân nhiều hơn cây yếu, thậm chí với cây quá yếu thì không nên bón phân.
- Vào mùa sinh trưởng và lúc cây chuẩn bị ra cơi đọt mới bạn phải bón phân đón đọt còn vào thời điểm cây đã làm nụ hoàn chỉnh và bước vào giai đoạn ngủ nghỉ thì bạn không nên "vác phân đi ngang qua sân để mai"

Bạn tham khảo thêm:
cách thức bón phân và loại phân nào dùng bón cho mai

vincent đã viết:
con chào bác dovando, nhờ bác giúp con chút ạ, cây mai mà trồng trong chậu thì khoảng bao lâu mới bón phân 1 lần vậy bác? và bón những loại phân gì? và bón như thế nào gần lúc têt để mai có nhiều nụ được vậy bác? mong chờ tin hồi âm của bác, thanks bác nhiều

File đính kèm

• Mai Vàng.docx.pdf
    1.4 MB · Lượt xem: 969
Bác DovanLo nghĩ sao về hỗn hợp đất trồng mai là bột dừa trộn với vỏ trấu sống? có phù hợp với tất cả vùng miền (tất nhiên là phải kết hợp với bón phân ít hay nhiều), hay chỉ phù hợp với các tỉnh miền Tây, dùng nước sông có chứa phù sa ?

Bác DovanLo nghĩ sao về hỗn hợp đất trồng mai là bột dừa trộn với vỏ trấu sống? có phù hợp với tất cả vùng miền (tất nhiên là phải kết hợp với bón phân ít hay nhiều), hay chỉ phù hợp với các tỉnh miền Tây, dùng nước sông có chứa phù sa ?
Tôi không khuyến khích anh em dùng chất trồng toàn mụn dừa với trấu tươi, nó chỉ thích hợp với cây trong chậu ( không riêng gì cây mai) khi cây phát triển sung mãn, cây mạnh và nước tưới của sông Cửu Long có phù sa, có độ PH ổn định.
Với anh em vùng miền khác dùng nước không có phù sa nên có thêm đất thịt trong hổn hợp chất trồng và thường xuyên kiểm tra PH chất trồng
Với cây suy, cây có bộ rể phát triển kém nên tìm chất trồng nào có tính bền cơ học hơn

cám ơn bác dovanlo , ý con là 1 cây mai bình thường trong chậu thì khoảng thời gian như bây giờ thì nên bón phân gì, và như đến tháng 6 thì nên bón phân gì? và tháng 10 nên bón phân thế nào để cây gần tết có nhiều nụ? thanks chú dovanlo

Lúc này đang là giai đoạn phát triển cành, lá nên dùng phân có hàm lượng đạm cao nếu dùng phân hữu cơ như DYNAMIC, bánh dầu, phân cá,... có thể pha thêm một lượng ure loảng.
Giảm dần N khi cây đã có tàn lá nhiều, tăng dần hàm lượng P và K
Giai đoạn cuối năm nếu bộ lá qua xanh mượt thì dùng phân giàu P và K để thúc đẩy quá trình lá mau già trả chất về cho cây

Em chào bác phụng, bác cho e hỏi là những phân trong topic này

http://agriviet.com/home/threads/813...#axzz1qHbWgfoV
100 g Dap+ 100 g dynamic + ít phân dơi cho chai nước ngọt 1,5 lít làm nước cốt , sau đó tùy tình hình cây sung hay yếu mà pha với nước để tưới . Trung bình 2-4 nắp chai nước cốt pha vào 1 lít nước tưới , cách nhau 5 - 7 ngày tưới 1 lần
bác cho e hỏi là phân Dap và dynamic là phân gì vậy bác? và theo cách pha trên thì như vậy có đầy đủ chất dinh dưỡng cho cây mai chưa?có cần bổ xung thêm phân gì ko bác? và theo cách trên thì cuối năm sẽ có nhiều nụ như người bán cây hoa ở ngoài ko bác? hoặc bác có phương pháp gì tốt cho cây mai tư vấn e với, thanks bác nhiều.....
Dap là phân hóa học tổng hợp có dạng viên như những viên sạn nhỏ, phân này có hàm lượng lân cao và ure không có kali
Dùng cho mai thì nên bón vào tháng 4 với công thức dưới đây để tăng lân cho mai hầu kiện toàn bộ máy sinh thực… chuẩn bị cho tháng 6 kết nụ
600gram Dap + 1,2kg Dynamic hòa tan trong 1 mét khối nước ngâm 10 ngày để vi sinh có thời gian phân hủy
Tưới 3 lần cách nhau 10 ngày 1 lần nếu là cây sung mãn tốt
Nếu cây có bộ lá vừa phải thì 15 ngày tưới 1 lần
Nếu cây ít lá quá thì không tưới bất cứ phân gì mà dùng các chất kích rễ để tưới như root2..sorb 4 hoặc megagrowC theo liều trên bao bì
sang tháng 5 không dùng Dap nữa mà thế vào đó là NPK và dynamic
Dynamic là phân hữu cơ dạng viên như viên cám gà.. phân này của Úc chế tạo từ phân gia cầm,
Cũng có 1 loại phân nữa hình dáng giống như vậy nhưng là của Đức chất lượng 2 loại này giống như nhau

Để có 1 cây mai tốt…bác phải có các điều kiện sau :Mua trúng cây mai mạnh khỏe… trong cái chậu cân đối với tàng lá.. * chăm sóc đúng gồm chất trồng ,nước tưới ,phân bón ,môi trường, phòng trừ sâu bịnh,đúng cách.. thế nào là đúng thì bác phải coi lại các bài viết đã có trong chuyên đề
*=Người mua mai thường thay chậu mới cho đẹp…nếu thay chậu to hơn coi chừng cây sẽ yếu đi đấy do mất cân đối giữa đất và khối lá, đất quá nhiều lábốc hơi không kịp đất luôn ẩm ướt và rễ sẽ chết dần

Last edited by a moderator:
chào bác phụng, theo cách pha của bác chỉ em ở trên thi 1mét khối nước thì rất là nhiều, nhà e chỉ trồng khoảng mấy cây mai, sao mà dùng hết đc bác? hixhix, vả lại em gà quá à, ko hiểu gì mấy câu tô đỏ này của bác, bác giải thích rõ chút cho em nhé bác?

"Dùng cho mai thì nên bón vào tháng 4 với công thức dưới đây để tăng lân cho mai hầu kiện toàn bộ máy sinh thực… chuẩn bị cho tháng 6 kết nụ
600gram Dap + 1,2kg Dynamic hòa tan trong 1 mét khối nước ngâm 10 ngày để vi sinh có thời gian phân hủy
Tưới 3 lần cách nhau 10 ngày 1 lần nếu là cây sung mãn tốt
Nếu cây có bộ lá vừa phải thì 15 ngày tưới 1 lần"
bác cho e hỏi là mua tất cả các phân bón trên đi ra tiệm cây kiểng nào nói là người ta biết bán cho mình à?thanks bác phụng nhiều....

chào bác phụng, theo cách pha của bác chỉ em ở trên thi 1mét khối nước thì rất là nhiều, nhà e chỉ trồng khoảng mấy cây mai, sao mà dùng hết đc bác? hixhix, .......

Mai ra nụ từ tháng 6..nhưng lân phải được thêm vào tổi thiểu là 2 tháng trước khi ra nụ. thì lân đó mới có công dụng..
Người cẩn thận người ta trộn super lân vào chất trồng và..thay chất trồng có lân cho mai ngay từ tháng giêng..vì lân còn có công dụng tạo rễ và nuôi cành nữa do đó lân cần phải được bón sớm
Do đó nếu đã thêm lân từ đầu năm..thì tháng 3 hoặc 4 không cần dùng Dap để tăng cường lân nữa

Để chỉ cho bác cái địa chỉ mua phân bón..tối thiểu bác phải cho biết bác đang ở tỉnh nào ? nếu bác đang ở GaiGon thì cách hay nhất để có đầy đủ phân bón là hãy xuống Thủ Đức…tiêm bán thuốc bảo vệ thực vật nào cũng có bán phân bón..nhưng họ bán từng bao vài chục kí
Chung quanh chợ Thủ Đức..mấy bà bán gạo cũng bán phân bón và bán lẻ từng vài kí
1kg dynamic giá bán lẻ khoảng 20 ngàn đồng
1kg NPK giá bán lẻ khoảng gần 30 ngàn đồng

Công thức phân bón viết ở bài trước là dùng cho 1 mét khối nước ( 1ngàn lít) vì bạn có ít cây bạn phải chịu khó làm bài toán chia cho 100 :

1000 lít nước chia cho 100 sẽ là 10 lít nước
1.2kg dynamic chia 100 là 12 gram
600gram NPK chia 100 là 6 gram

Vậy lấy 12 gram dynamic + 6gram NPK ngâm trong 10 lít nước

Để có 12 gram bạn dùng cân . cân ra 120gram..sao đó đổ 120 gram này xuống nền nhà và dùng tay phân ra làm 10 phần bằng nhau.
Mỗi 1 phần là 12gram đó

Để cây mai có công xuất cao bác phải biết dùng phân bón lá nữa tháng này là 30 -10 -10 . từ tháng 5 al dung 10 – 30-30 đến tháng 9 và sau tháng 10 al thì tùy tình hình lá mà dùng phân bón lá nào .phân này bán ngay tại chỗ bán phân bón

Các tiệm bán kiểng cũng có bán phân bón…nhưng không đầy đủ..

em chào bác phụng, bác phụng viết trên đó em ko hiểu là câu "mai ra nụ từ tháng 6" mai ko phải ra nụ gần cuối năm sao bác?
à vậy bác phụng dung dịch đó có cần thêm phân dơi vào ko?nếu thêm vào thì khoảng bao nhiêu? và khoãng 10 ngày tưới 1 lấn hay sao vậy bác?thanks bác phụng

….. dung dịch đó có cần thêm phân dơi vào ko?nếu thêm vào thì khoảng bao nhiêu? và khoãng 10 ngày tưới 1 lấn hay sao vậy bác?thanks bác phụng

Phân dơi có hàm lượng lân dễ tiêu cao và đạm hữu cơ tốt nhưng ,,khi bán ra thị trường người ta đều trộn thêm chất độn nên giá trị thực sự chả còn bao nhiêu mà lại trên 70 ngàn đồng 1kg mắc tiền
Vậy xem ra 1 kg phân dơi cao gấp 3 lần DAP nhưng giá trị thực sự của P và N trong phân dơi chưa bằng DAP
Do đó bạn đừng ráng tìm phân dơi làm gì chỉ uổng thôi do giá trị thực của nó chưa bằng được giá trị đồng bạc đã bỏ ra mua nó
Nhưng nếu bạn đag có phân dơi loại tốt thì theo tôi bạn nên bón sứ thái sẽ có lợi hơn ,,nhất là các loại sư thái có công xuất bông cao thí dụ như Thần Tài
Mai đâu cần những loại phân cầu kì và mắc tiền thế…bón phân như bác dovanlo đã chỉ dẫn hoặc bón phân cầu kì như tôi đã hướng dẫn trên tất cả đều cho công xuất bông cao..
mai ko phải ra nụ gần cuối năm sao bác?
Mai phổ biến nhất là giảo Thủ Đức và giảo Bến Tre cũng như đại đa số các loại mai khác đều kết nụ từ tháng 5al nhưng phải đến tháng 6 các nụ này mới bắt đầu nhú ra cho ta nhìn thấy được do đó người gọi mai kết nụ tháng 6 Các cây mai 5 cánh cũng vậy thôi
Mai hoàn toàn hoàn tất sự kết nụ và tháng 9..
Nhưng nếu vì lí do nào đó mà nụ bị mất đi…thì dù đó là đang tháng 10 nụ khác cũng lập tức mọc ra bù vào ngay chỗ đã mất nụ..để hoàn chỉnh sứ mạng của nó trong chu trình sinh hóa là 1 năm ( ra đọt trưởng thành kết nụ nở hoa kết trái rồi..gieo hạt để duy trì nòi giống)
Cá biệt có 1 số mai 5 cánh phải đến tháng 10 mới bắt đầu kết nụ..(mai vườn lài)

cám ơn bác phụng rất nhiều....vậy là
+ từ tháng 4 đến tháng 5 thì mình dùng 6gram Dap + 12 gram dynamic
+từ tháng 6 trở đi đến cuối năm là 6gram NPK + 12 gảm dynamic

ngoài ra thì tháng 6 đến cuối năm dùng NPK va dynamic thì trong khoảng thời gian đó mình có cần bón thêm phân gì khác ko bác ?

bác nói dùng phân bón lá là phân gì vậy bác và câu này em cũng ko hiểu gì mấy

"Để cây mai có công xuất cao bác phải biết dùng phân bón lá nữa tháng này là 30 -10 -10 . từ tháng 5 al dung 10 – 30-30 đến tháng 9 và sau tháng 10 al thì tùy tình hình lá mà dùng phân bón lá nào .phân này bán ngay tại chỗ bán phân bón"

những chữa tô đỏ trên có phải là tên phân bón phải ko bác ?

Tháng 6 đến cuối năm dùng NPK va dynamic thì trong khoảng thời gian đó mình có cần bón thêm phân gì khác ko bác
Ngoài phân bón gốc..muốn cây sinh trưởng tốt..còn phải dùng phân bón lá nữa..phân bón lá là loại phân được chế tạo đặc biệt,,để lá cây hấp thụ qua các khí khổng có rất nhiều trên lá..
Các loại cây thân mộc ( mai vàng…cây rừng) các khí khổng nằm nhiều ở mặt dưới của lá
Các loại cây thân thảo ( cỏ,,,rau) khí khổng nằm nhiều mặt trên của lá
Ban ngày khi trời khô các khí khổng đóng lại để giảm bốc hơi nước…khi đêm về độ ẩm không khí cao các khí khổng mở ra để hấp thụ hơi nước và N có nhiều trong sương đêm bù cho vì lí do nào đó mà đất thiếu nước và phân bón
Đó cũng là cách sống của lan…không cần nhiều rễ và lan hấp thụ phân bón và nước qua các khí khổng
Phân bón lá có nhiều công thức khác nhau…dùng tùy theo giai đoạn sinh trưởng của cây
Với mai vàng sau tết là kích rễ root2 để rễ mới mọc ra nhanh…khi rễ mới ra đọt sẽ mọc ra..khi đọt phát triển thành lá bắt đầu có màu xanh thì dùng 30-10-10 để nuôi lá đó cho có mầu xanh đậm…
Phân bón lá có nhiều hãng sản xuất , phổ biến nhất trên thị trường là Đạt Nông.. thương hiệu trên hộp là Growmore
Nếu bác đang ở Saigon thì đến số 2 Trần Phú Q5 của hàng Kim Ngân hoa lan sẽ có đầy đủ kể cả Dynamic của Úc hoặc phân của Đức
Tối thiểu bác phải cho biết bác đang ở tỉnh nào…thì dễ góp ý cho bác hơn
Mai phát triển tùy theo…”vỹ tuyến” và vùng miền
Cách chăm sóc mai Bến tre khác cách chăm sóc ở Thủ đức..vì do nước tưới khác nhau…và chất trồng khác nhau và càng khác hơn khi ở Miền trung khí hậu khác hoàn toàn miền nam và chất trồng cũng khác ( trồng bằng cát )
Mai trên sân thượng chăm sóc khác mai dưới vườn do độ ẩm không khí thấp và ánh nắng nhiều
mai để bên hè chăm có khác đôi chút so với mai được hưởng hoàn toàn ánh sáng mặt trời vì bón phân khác nhau khi ánh nắng khác nhau
Mai để ngoài sân có anh đèn đường ban đêm chăm sóc cũng có khác đôi chút mai nơi khi đêm về chì hoàn toàn là bóng đêm, nếu muốn có công xuất bông cao
Bác đặt 1 câu hỏi nhưng lại không có thông tin đầy đủ
bác ghi địa phương bác đang ở là makati…để xin tư vấn về cây mai thì thật khó trả lời cho thật đúng vì không ai biết địa danh makati là ở đâu vì thế Phụng tôi điên chỉ có thể giúp bác 1 cách ….chung chung thôi đấy nhé
Tạm biệt

rất cám ơn bác phụng, chỗ địa chỉ em để là chỗ e đang sinh sống hiện giờ, vì em đang làm việc bên phi, nên để quận thành phố này, còn mai là ba em trồng. Ba em thì ko biết 1 chút ít gì về phân bón cho cây mai hết, đi ra ngoài hỏi những tiệm bán cây cảnh thì người ta toàn bán cho phân trâu về bón cho cây,kết quả là cũng chết đi 1 vài cây mai

Những tiệm bán cây cảnh ko có 1 cái nào chuyên sâu như bác giới thiệu em, dù em làm việc bên phi, nhưng rât thường xuyên về vn, và em đang sống ở sài gòn. 1 tuần nữa thì e sẽ về sài gòn, e sẽ đi đến điểm mà bác cho e để mua phân bón về.

Vì nhà em nhỏ, nên chia ra bác à, vừa trồng trên sân thượng và vừa trồng dưới đất. vậy bác phụng cho e hỏi hiện giờ đã tháng 4 vậy là mình phải bỏ qua giai đoạn kích rễ rồi hả bác?
để tuần sau e về thì e chụp hình tất cả những cây mai rồi nhờ bác tư vấn e cây nào nên chăm sóc như thế nào nhé bác, 1 lần nữa cám ơn bác phụng nhiều....

cây phải ra rễ mới thì đọt mới ra,, sau nhiều lần ra đọt cây sẽ có 1 tàng lá xum xuê (trung bình hơn 20 ngày là 1 đợt đọt ra)
Khi cây có 1 khối là tương đối và đã có màu xanh đậm..người ta mới bắt đầu bón phân và không dùng kích rễ nữa

Khi đọt ra gặp ánh sáng mặt trời,,1 phản ứng sẽ tạo ra 1 kích thích tố nội sinh..kích thích cây ra thêm rễ, cộng thêm kích thích tố bên ngòai thêm vào ( thí dụ như phun tưới root2) càng thêm kích thích cây ra nhiều rễ và nhiều đọt..

Vấn đề kích rễ hay bón phân không tính theo tháng mà tính theo tình hình thực tế của cây

Vì thế dù đã tháng 3 hay 4 hoặc 5 ,6 cũng vậy nếu cây ít lá quá vẫn không được bón phân mà phải dùng kích rễ
Ngược lại dù là tháng 2 mà cây đã khối lá tương đối rồi thì vẫn phải bón phân mà không dùng các chất kích rễ nữa

Cây ít lá mà bạn bón phân cây có thể chết vì không có đủ lá để quang hợp tiêu thụ hết phân,,,phân thừa sẽ làm chết rễ
Cây nhiều lá mà bạn không bón phân chỉ dùng kích rễ sẽ không đủ chất để nuôi lá và cây…cây sẽ suy nhược
Mỗi lần thấy 1 đợt đọt bung ra bạn phải phun ngừa bọ trĩ bằng Amico và Regent luân phiên nhau 5 ngày 1 lần để bảo vệ lá non cho tới khi lá trưởng thành thì thôi
Bạn cũng phải biết ngừa nấm nịnh 15 ngày 1 lần bằng các loại thuốc gốc đồng gốc kẽm

Trồng 1 cây mai cho khỏe mạnh ra nhiều bông,, không phải là chuyện dễ đâu, nhưng thực sự cũng không khó lắm. điều quan trọng là biết chăm sóc đúng cách và phải gặp…may nữa
Vì có những cây,,,nó muốn chết là nó phải chết

Bạn nên đọc lại các bài viết trong diễn đàn

Bác Phụng-Điên al , tết vừa rồi cây mai nhà em bị trận mưa nên mai nở sớm khoảng 1 tuần đúng không bác ? Gặp trường hợp này thì mình muốn hảm nụ lại để đúng tết nờ thì phải làm sao . Cám ơn bác

Em cám ơn bác phụng nhiều, vậy tuần sau em về rồi chụp hình tất cả những cây mai cho bác xem và nhờ bác tư vấn là cây nào nên dùng kích rễ và cây nào nên bón phân gì nhé? sự am hiểu của bác về cây mai quả là chuyên sâu, chắc em dù có theo học mãi cũng ko hết được....

em có đọc qua những chuyên mục về cây mai ở diễn đàn rồi bác phụng, có nhiều cái e ko biết nên nhờ bác và những chú bác khác trên diễn đàn tư vấn thêm.

Bác phụng cho tư vấn cho e thêm là ngoài những thành phần sau đây cần phải mua thì có cần thêm những cái khác ko nhé? vì mua 1 lượt về cho ba e dùng để bón từ từ và dùng theo từng cây cần đến những chất gì.
+dyanamic
+Dap
+NPK
+ thuốc kích rễ root2
+phân bón lá 30-10-10 và 10-30-30

Em sẽ cố gắng sắp xếp thời gian để mong có thể tham quan vườn của bác dovanlo và bác phụng, thấy bác phụng để là đang ở sài gòn thì chắc sẽ đến bác phụng tham quan trước đã, hihi, giờ em biết số dt của bác dovanlo rồi, bác phụng có thể cho e xin biết số dt và nơi ở bác để e chở ba em qua tham quan và học hỏi bác đc ko ạ? ba của em cứ than vãn là năm nào mai cũng ko có nụ hoa ngày tết. Thấy vậy thì e nhờ bác dovanlo va bác phụng và những bác khác tư vấn cho em, để hi vọng năm nay mai có kết quả khả quan hơn. Cám ơn bác Phụng và bác Dovanlo đã tư vấn thông tin hữu ít cho em.

Sau nhiều chục năm xông xáo trường đời, bây giờ không còn gì để ham thích nữa nên đã lâu rồi tôi thu kín mình vào cuộc sống thật tĩnh mịch... Tôi thích ẩn đật, không tiếp khách, ngay cả đám cưới của họ hàng thân nhân..tôi cử đại diện đi thay cho tôi..
đám ma thì nhất định đích thân tôi đến,, nhưng ngày giỗ thì…không có mặt tôi
Thú vui của tôi là: chăm sóc cây trong chậu,,
với mai vàng thì tôi chỉ có mua thêm chứ không bán dù vườn tôi có cả đến 200 cây, mỗi năm tôi vẫn cứ săn tìm thêm.
Bác nên gặp bác DovanLo , để biết thế nào là những cây mai khỏe..đẹp và giá trị thực sự của nó, cùng cách chăm sóc…
Quen biết rồi bác có quyền níu áo bác dovanlo để hỏi về những thắc mắc sẽ dễ dàng hơn
Rồi bác cũng nên phải gặp bác dblongthanh có vườn kiểng và mai sau Thiền Viện Thường Chiếu Long Thành ( cây số 80 trên đường đi Vũng Tàu) để tham quan sẽ biết thêm nhiều điều hữu ích
Đây là 2 cao thủ đứng đắn

Sau khi bác nắm vững kiến thức và kĩ thuật căn bản,,,bác sẽ được tham quan 1 diễn đàn mà đọc vô là ù tai hoa mắt chóng mặt luôn, không biết đâu là phải,, không biết đâu là trái, nếu không có kiến thức cơ bản

Back