Chăm sóc cây mai trong chậu

Bây h thì e yên tâm rồi. trời mưa mà còn mưa rất to khỏi phải rửa chậu hihi . Bác mục có dạy là tưới phân thì phải chắc 5 ngày sau có nắng to mà nhìn trời để đoán thời tiết thì e mù còn hơn châm mấy cây mai nữa rút kinh nghiệm mấy tháng này rải dinamic cho chắc thời tiết thất thường quá

Cây của bác tranthe ko dám đưa tay vô đâu sợ rắn cắn hihi.các bác cho e hỏi hiện giờ cây của e đã có mầm nụ rồi cỡ bằng đầu tăm vậy phân bón lá vẫn xài 20.20.20 phải ko ạ .có bấm đọt nữa hay thả luôn ,mấy cái vụ tưới phun e hiểu và làm dc rồi còn vụ bấm đọt ,thả ko bấm sao khó qúa .

supeo

Nhanong.Com
Cây của bác tranthe ko dám đưa tay vô đâu sợ rắn cắn hihi.các bác cho e hỏi hiện giờ cây của e đã có mầm nụ rồi cỡ bằng đầu tăm vậy phân bón lá vẫn xài 20.20.20 phải ko ạ .có bấm đọt nữa hay thả luôn ,mấy cái vụ tưới phun e hiểu và làm dc rồi còn vụ bấm đọt ,thả ko bấm sao khó qúa .
Bấm đọt là để cây ra đọt mới, ra đọt mới thì sức của cây dùng để nuôi đọt non phát triển đến lúc già. Vậy lúc cây ra đọt, nụ gần như tạm nghỉ. giờ còn sớm, bác cứ bấm thoải mái, canh sao tới tháng 9 ra đọt cuối là ok. xong để yên đám đó tới Tết là vừa (Mai miền trung nha, miền khác ko biết).

Bấm đọt là để cây ra đọt mới, ra đọt mới thì sức của cây dùng để nuôi đọt non phát triển đến lúc già. Vậy lúc cây ra đọt, nụ gần như tạm nghỉ. giờ còn sớm, bác cứ bấm thoải mái, canh sao tới tháng 9 ra đọt cuối là ok. xong để yên đám đó tới Tết là vừa (Mai miền trung nha, miền khác ko biết).
E cám ơn bác. E chỉ thấy khó vụ bấm khi nụ to nụ nhỏ thôi chắc phải trải qua vài mùa bông để có kinh nghiệm hihi .e vẫn đọc đi đọc lại từ đầu hướng dẫn của mọi người ngày nào e cũng vào đây để học .trồng mai với người mới đúng là khó thiệt như vì cành mai vàng ngày tết e sẽ ko nản đâu .

supeo

Nhanong.Com
E cám ơn bác. E chỉ thấy khó vụ bấm khi nụ to nụ nhỏ thôi chắc phải trải qua vài mùa bông để có kinh nghiệm hihi .e vẫn đọc đi đọc lại từ đầu hướng dẫn của mọi người ngày nào e cũng vào đây để học .trồng mai với người mới đúng là khó thiệt như vì cành mai vàng ngày tết e sẽ ko nản đâu .
Về bấm tược, bác sẽ thấy như vầy: Nếu nói tắt ngang: Tược ra thì nụ ngừng lớn, và tược không ra được thì hiển nhiên nụ lớn. Nếu thấy nụ lớn không đúng thời điểm thì phân bón bình thường, đạm đủ, bấm đọt, cây ra đot mới, nụ ngừng lớn, cây ngừng kết nụ. Và ngược lại, nên cách bón phân Bác Mục có lưu ý không có công thức cố định là vậy đó bác. Bấm tược cũng có hai thời điểm, bấm lúc đang non và bấm lúc già. Cuối năm thì bấm lúc già, đầu năm bấm lúc còn non. Bác để ý nha.

Đơn giản mà Bác , từ đầu năm đến đau tháng 7 âl bấm đọt thoái mái , tháng 7 âl cắt toàn bộ nụ , đọt . Cây sẽ ra nụ mới , lá mới hảy giữ bộ lá cho đến tết , nếu ra dài quá thì quấn lại phân bón lá từ đầu naam đến tháng 5 là 501 đến tháng 6 là 20-20-20 đến tháng 7 âl là 10 -30 -30 kích nụ từ tháng 9 đến tết là 20-20-20 với liều lượng giãm phân nữa , phân loãng cũng vậy .

Các bác cho e hỏi avil với cofidor pha liều lượng bao nhiêu ạ .e làm mất miếng giấy ghi liều lượng rồi mà nhiều quá e ko nhớ .e cám ơn !

em vừa về Đồng Tháp có ng quen bứng cây mai tặng. Vào tháng 8 này ko biết cây sống nổi ko? Bầu đất bị bể hơn phân nửa, bữa giờ chỉ tưới nước dù nhà có kích rễ 3M nhưng chưa dám xài vì ko biết liều lượng thế nào.