Chăn nuôi bò lấy thịt theo mô hình công nghiệp tập trung

• Thread starter ong_trum83
  • Ngày gửi
Chào cả nhà!
E đang tính mở trang trại chăn nuôi bò lấy thịt theo mô hình công nghiệp tập trung. Tức là mình làm chuồng trại nuôi nhốt như bò chăn nuôi bò sữa ạ. Không phải chăn thả ngoài đồng cỏ. Vì nuôi số lượng lớn mình không thể chăn thả được, với lại chỗ e k có nhiều đồng cỏ và quỹ đất cũng hạn hẹp.
Tuy nhiên có mấy vấn đề e còn chưa rõ. Pro nào biết xin tư vấn cho e với
1. Bò thịt mình nuôi nhốt mà không chăn thả ngoài đồng cỏ có được không?
2. Bác nào có kinh nghiệm hay tài liệu nói về vấn đề chăn nuôi tập chung bò lấy thịt share cho e với ạ.
Chúc cả nhà làm ăn gặp nhiều may mắn!

--------

Chào cả nhà!
E đang tính mở trang trại chăn nuôi bò lấy thịt theo mô hình công nghiệp tập trung. Tức là mình làm chuồng trại nuôi nhốt như bò chăn nuôi bò sữa ạ. Không phải chăn thả ngoài đồng cỏ. Vì nuôi số lượng lớn mình không thể chăn thả được, với lại chỗ e k có nhiều đồng cỏ và quỹ đất cũng hạn hẹp.
2. Bác nào có kinh nghiệm hay tài liệu nói về vấn đề chăn nuôi tập chung bò lấy thịt share cho e với ạ.

E xin bổ xung thêm thông tin là giống bò e chọn nuôi là giống bò vàng của VN mình

Last edited by a moderator:
ban con nuoi bo nua ko?hay chia se kinh nghiem cho toi voi.

--------

chau muon hoi bac la bo nai da sinh san dc 3 be con vay ma tu nhien lai ko sinh dc nua la bi sao ah? cach chua tri nhu the nao a?chau xin cam on.
Vụ này lớn đó bạn.bò thit giống bán thịt thiệt hại cũng đũ xót ruột,bò sữa mà 3 con bê bán thit mất tầm gần 20t.Mà muốn bác Chí trả lời bạn phải nói rõ giống bò,3 lần trước nhảy hay gieo tinh,sau sinh con 3 lên giống the61 nào... mà bệnh này ở bò rất nhiều nguyên nhân.Bác Chí ra tay thì tốn nhiều công cho mọi người hiểu nhưng sẽ gây nhiều tranh luận,sóng gió,mua vé xe hà nội gặp ttiep dác Chí hay hơn.Nếu chưa thử gieo tinh bao đậu thử xem sao.

Với 3.000m2 đất có thể thực hiện ý tưởng của bác được không nhỉ? Từ chuồng trại khép kín, nuôi nhốt, sạch, đủ trồng cỏ cho 10 con bò không nhỉ? Nuôi xa nhà ở miếng ruộng đang trồng lúa muốn chuyển qua trồng cỏ xem hiệu quả và khỏe hơn trồng lúa không bà con!
Hi You,

Với diện tích đó thì cứ 8m2 cho 1 con bò ăn. Nhưng trồng cỏ phải là giống A6 như thế với 3000m2 bạn có thể nuôi đc từ 30 con nhé. Chúc bạn thành công với ước mơ từ Bò....! Tôi cũng là một người ấp ủ ước mơ ấy. Nếu có kinh nghiệm nào hay cùng nhau chia sẽ nhé

Hi You,

Với diện tích đó thì cứ 8m2 cho 1 con bò ăn. Nhưng trồng cỏ phải là giống A6 như thế với 3000m2 bạn có thể nuôi đc từ 30 con nhé. Chúc bạn thành công với ước mơ từ Bò....! Tôi cũng là một người ấp ủ ước mơ ấy. Nếu có kinh nghiệm nào hay cùng nhau chia sẽ nhé
gió to vãi
3000m2 trồng cỏ nuôi đc 30 con bò.
chắc nhà gần chợ đầu mối rau củ nên mua về cho bò ăn thêm mới gồng nổi 30 con quá ;)

Mấy bác cứ đem sách vở ra ngồi tính.
Kiểu nầy ai cũng đua nhau nuôi bò thôi.

Vấn đề thức ăn thì chắc ok ạ! E quan tâm nhất là bò nuôi trong điều kiện nuôi nhốt không vận động nhiều thì có phát triển bình thường được không ạ. Và có cách nào khắc phục được k?
e thích cái này, anh gửi vào địa chỉ email: hoanttkpvd@gmail.com giúp e với nha. tks anh.
Bạn nói cũng đúng, mà cũng không đúng.
*
Tôi trả lời theo lý thuyết, hoàn toàn đúng.
Tôi không trả lời theo thực tế kinh doanh.
Câu trả lời của tôi đề giúp người hỏi, người đọc suy nghĩ.
Tôi không phải người đã từng nuôi bò không cho ăn cỏ để
có câu trả lời thực tế. Mà ở đây ai có câu trả lời thực tế?
*
Thực tế chăn nuôi bò ở các nước tiên tiến thì có cho bò ăn
các chất bột và hiệu quả kinh tế cao hơn hẳn so với không
cho ăn chất bột. Rất dễ hiểu là thịt bò đắt hơn chất bột.
Lấy chất bột làm ra thịt bò, đương nhiên có lãi.
*
Ví như chăn nuôi Lợn ngày xưa, cho ăn thân cây chuối thái
ra, chỉ cho rất ít cám giã gạo, hay ngô xay, hay củ sắn,
tiếng miền nam là nuôi Heo bằng cám gạo, bắp, và khoai mì.
So với ngày nay, nuôi Heo bẳng thức ăn công nghiệp giá đắt
hơn nhiều, nhưng lại lời hơn ngày xưa.
*
Vì thế bạn nói câu trả lời của tôi không có tính xây dựng
nếu không phải là sai, thì cũng không đúng vấn đề.
*
Vì tôi là 1 người mới hoàn toàn, nghe câu trả lời của bạn rất ko có thiện cảm. theo tôi bạn trả lời có cái ko đúng. không đúng ở đây là ko phù hợp với hoàn cảnh của người hỏi. như tôi ko biết gì, thấy dc topic như thế này, nhảy vào đọc ngay. tôi cũng như người hỏi, có rất nhiều dấu chấm hỏi nên mới hỏi, vậy mà bạn lại cho thêm mấy dấu chấm hỏi to hơn nữa, vậy sao ko ức chế dc. Bạn nên đặt mình vào người hỏi, thì trả lơi sẽ dể hiểu hơn. cảm ơn bạn đã đóng góp anyway.

Last edited by a moderator:
Mấy bác cứ đem sách vở ra ngồi tính.
Kiểu nầy ai cũng đua nhau nuôi bò thôi.
Đâu đơn giản a ak. Ném 2-300tr để nuôi là cũng hốt tất liệt lắm. Nên hok phải lo đâu :)). CÒn làm những trại to quy mô cạnh tranh đc với nước ngoài thì ít ng làm đc lắm.

Thấy mọi người hào hứng nhưng lại tiếp nhận thông tin rời rạc quá nên tôi xin đóng góp 1 tài liệu bổ ích mà tôi đang dùng, đó là sách nuôi bò thịt của tiến sĩ Đinh Văn Cải thuộc Viện khoa học kỹ thuật miền nam, đang điều hành Trung tâm huấn luyện gia súc lớn, nuôi cả ngàn con bò thịt tập trung tại chuồng.
Tài liệu cung cấp những số liệu từ kết quả nghiên cứu thực tế (tuy thực hiện cách đây mấy năm) rất hữu ích cho anh em muốn nuôi bò trại.
Mời cả nhà cùng xem.
http://iasvn.org/upload/files/SW03ZZ9EJBsach bo thit a4_0711160110.pdf

Chào cả nhà!

--------

E xin bổ xung thêm thông tin là giống bò e chọn nuôi là giống bò vàng của VN mình
bò vàng thì nuôi làm j sao có hiệu quả được
bò vàng thì nuôi làm j sao có hiệu quả được
0973527340

Chào cả nhà!

--------

https://www.facebook.com/channuoibothit

Xin phép ad cho mình giới thiệu những giống tốt đến người chăn nuôi

kinh ngiệm chọn giống bò nuôi thịt hiệu quả cao cho các trang trại mong mọi người giúp mình chia sẻ trang fanpage https://www.facebook.com/channuoibothit này để nhiều bạn bè biết đến nguồn giống bò tốt mà mình đang triển khai cho nông dân để nuôi thịt đạt hiệu quả cao nhất:
kính chào quý khách hàng!em bên trung tâm bò giống bò thịt

bên em cung cấp các loại bò giống để nuôi thịt như 3B, braman trắng, đỏ,angus,doughmater, ,...

với kinh ngiệm 20 năm cung cấp và hướng dẫn làm trang trạinuôi bò thịt đạt nhiều thành công…

Và với kinh nghiệm có được trong quá trình nuôi bò thịt, Trại giống bò thịt Tĩnh Năm sẵn sàng chia sẽ những kinh nghiệm nuôi bò thịt , tư vấn hướng dẫn kỹ thuật chuồng trại, kỹ thuật nuôi bò thịt cho các khách hàng có nhu cầu, nhằm đạt hiệu quả kinh tế cao nhất, tránh rủi ro trong quá trình chăn .

Ai có dự án hay muốn làm giàu từ con bò

xin lien hệ:Trần Văn Tĩnh-đội 7b-thôn trung quan-xã văn Đức- Gia Lâm Hà Nội

MR: 0973527340

https://www.facebook.com/channuoibothit

Bò thịt nuôi nhốt ko chăn thả với dtích khoảng 5-7m2/con ko vấn đề, còn bò ssản thì nuôi nhốt nhưng cũng pải có sân chơi rộng thoáng cho chúng hoặc chăn chả chứ k nuôi nhốt như bò thịt đc nhé

Back